ThaiMARCH.comAOT
18 สิงหาคม 2019, 00:33:13 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
NV YANGYONT
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
PP Maga Auto
Leo Oil
หน้า: [1] 2 3 ... 8   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้รวมปัญหาอาการเครื่องสั่น นิสสั่นมาร์ช ทุกรุ่น  (อ่าน 99098 ครั้ง)
SAMURAI ®
Moderator
Extreme Member
*

คะแนนชื่นชม (Like) 268

Matt Black "SAMURAI"

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 9 มีนาคม 2011, 05:19:22 »

อ้างถึง... ข้อความ จากคุณอนุชา (กรรกมารคลับ)
เนื่องจากมีสมาชิก (ใหม่) หลายท่านที่กำลังตัดสินใจว่าจะจอง หรือกำลังรอรับรถอยู่
เข้ามาค้นหาข้อมูลต่างๆในบอร์ดของเราเป็นจำนวนมาก...

ดังนั้น สมาชิกที่โพสกระทู้ปัญหารถมาร์ชของท่าน ในกระทู้นี้ กรุณาลงรายละเอียดของปัญหา
ตามข้อเท็จจริง(ไม่ใช่ความรู้สึกส่วนตัวครับ!) ตามตัวอย่างคร่าวๆดังนี้
หรือเพื่อนสมาชิกท่านใดที่เกิดปัญหาในลักษณะเดียวกัน และได้รับการแก้ไขไปในทางที่ดีแล้ว
มาบอกเล่าถึงข้อสรุปในการแก้ไข เพื่อเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนสมาชิกที่รถเกิดเกิดปัญหา ก็จะดีมากครับ

อาทิเช่น...

1.รุ่นรถที่ใช้
1.ขับมาแล้วกี่เดือน
2.วิ่งมาแล้วกี่กิโลเมตร
3.อาการปัญหาที่เกิด
4.ความถี่ของอาการปัญหา
5.และเอารถไปทำอะไรมาหรือไม่ก่อนเกิดปัญหา (สำคัญมาก)

พร้อมกับลงรายละเอียดความคืบหน้าเมื่อ
1.มีการเข้าแก้ไขปัญหาดังกล่าวแล้ว
2.ผลสรุปว่ามีการแก้ไขปัญหาอย่างไรบ้าง
3.หายเป็นปกติหรือไม่ อย่างไร
4.เข้ารับบริการแก้ไขปัญหาที่ศูนย์บริการใด ได้รับการดูแลดีมั๊ย... ฯลฯ

ปล. ถ้ามีการลงรูปถ่าย ของปัญหา หรือคลิปวีดีโอของอาการ
จะขอบคุณมากครับ...

รบกวนปฏิบัติตามไปในทิศทางเดียวกันด้วยนะครับ
เพื่อความชัดเจนของผู้อ่านกระทู้ปัญหาที่เกิดขึ้น ไม่เกิดความสับสน ลังเล ไม่แน่ใจ ขาดความมั่นใจ
อุปทานหมู่ วิตกจริต ฯลฯ และเพื่อทางคลับฯ จะได้นำเสนอให้กับทาง นิสสัน มอเตอร์(ประเทศไทย)
ได้รับทราบโดยตรง เพื่อดำเนินการหาทางแก้ไขต่อไป ตลอดจนความคืบหน้า และแนวทางของการแก้ไขปัญหาดังกล่าว
เหล่านั้น ว่ามีผลสรุป ในการแก้ไข กับปัญหาที่เกิดขึ้นอย่างไร...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 9 มีนาคม 2011, 05:48:21 โดย SAMURAI ® » บันทึกการเข้า

"จะดี จะชั่ว อยู่ที่ตัวทำ จะดูสูง จะดูต่ำ อยู่ที่ทำตัว"

Black Star "SAMURAI"
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=9798.0
SAMURAI ®
Moderator
*

คะแนนชื่นชม (Like) 268

Matt Black "SAMURAI"

« ตอบ #1 เมื่อ: 9 มีนาคม 2011, 05:28:53 »

ทางคณะกรรมการคลับฯ ขออนุญาตรวบรวมกระทู้อาการสั่นต่างๆ
โดยอาจจะคัดแยก คัดลอก รวมเฉพาะ Login เจ้าของรถที่เกิดปัญหาเท่านั้นครับ
เข้าไว้ในกระทู้เดียวกันนี้ทั้งหมดครับ หรือเจ้าของรถมาร์ท่านไหนที่ยังไม่ได้รับการแก้ไข
รบกวนมาโพสบอกเล่าถึงอาการใหม่อีกครั้งที่กระทู้นี้ได้ครับ

ปล.ซึ่งในปัจจุบันได้โพสกันไว้กระจัดกระจาย มากมาย
ซ้ำซ้อน ในอาการเดียวกัน คล้ายกัน ไม่ต่างกัน ร่วมสิบกระทู้ หรืออาจจะมากกว่านั้นอีกครับ

จึงแจ้งมาให้ทราบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 9 มีนาคม 2011, 05:42:39 โดย SAMURAI ® » บันทึกการเข้า

"จะดี จะชั่ว อยู่ที่ตัวทำ จะดูสูง จะดูต่ำ อยู่ที่ทำตัว"

Black Star "SAMURAI"
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=9798.0
PeOud®

คะแนนชื่นชม (Like) 90

น้องโอปอล์ พี่อู๊ด พี่โอ๋ น้องอัพ ThaiMarch@2250

« ตอบ #2 เมื่อ: 9 มีนาคม 2011, 09:06:21 »

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ
อนุชา®

คะแนนชื่นชม (Like) 470

มาร์ชส้มสุดที่รักของครอบครัว

« ตอบ #3 เมื่อ: 9 มีนาคม 2011, 09:12:14 »

แจ่มครับ... 07 Hi
ใครสั่น...หรือสงสัยว่าสั่น...มาที่กระทู้นี้เลยครับ... 07 Hi

ไม่ได้วิ่งเพื่อทำเวลาดีที่สุด แต่วิ่งเพื่อให้เจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด               เต่าทองทัวร์ ดอยอินทนนท์ ปางอุ๋ง ปาย ดอยตุง
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=5619.0       http://www.thaimarch.com/index.php?topic=15444.0
ผู้หมวด ปังญ่า ®
สมาชิก VIP

คะแนนชื่นชม (Like) 158

ทหารม้า ( นอกคอก )

LT.panya_j@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: 9 มีนาคม 2011, 10:57:37 »

โอเคครับ งั้นผมขอเปิดก่อนเลยนะครับ  07 Hi

E-CVT
2.ขับมาแล้วกี่เดือน
   9 เดือนครับ
3.วิ่งมาแล้วกี่กิโลเมตร
   20,xxx กม.
4.อาการปัญหาที่เกิด
   รอบตกตอนเปิดแอร์+เครื่องสั่นแรงมากๆ+ปั๊มติ๊กเสียงดังตลอดเวลา
5.ความถี่ของอาการปัญหา
   ทุกครั้งที่แอร์ทำงาน
6.และเอารถไปทำอะไรมาหรือไม่ก่อนเกิดปัญหา (สำคัญมาก)
  เดิมๆครับไม่ได้แต่งหรือยุ่งกับระบบไฟเลย แค่ติดกุญแจรีโมทเพิ่มจากศูนย์นิสสันครับ

พร้อมกับลงรายละเอียดความคืบหน้าเมื่อ

1.มีการเข้าแก้ไขปัญหาดังกล่าวแล้ว
  เปลี่ยนลิ้นปีกผีเสื้อที่ฝ่ายวิชาการ กม.22 ครับ /ปั๊มติ๊กเปลี่ยนที่ศูนย์นิสสันพระนคร 2000 พระราม 2 ครับ
2.ผลสรุปว่ามีการแก้ไขปัญหาอย่างไรบ้าง
  ช่างไม่ได้แจ้งอะไรให้ทราบครับ แค่เปลี่ยนให้เฉยๆแล้วบอกว่าเอาไปใช้ดูถ้ามีปัญหาให้เข้ามาดูใหม่ครับ
  เปลี่ยนลิ้นปีกอย่างเดียวรอบตกตอนแอร์ทำงานไม่มีแล้วครับแต่อาการสั่นแรงมากยังมีอยู่จนเกิดเสียงดังกึกๆที่บริเวณยางรองแท่นเครื่องเลย ตั้งรอบเดินเบาสูงขึ้นไปถึง 900 รอบก็ดีขึ้นหน่อยแต่ยังคงสั่นแรงอยู่แต่รอบไม่ตกนะ มีอาการสะดุดของเครื่องเล็กน้อย เร่งไม่ค่อยขึ้น แต่พอเปลี่ยนปั๊มติ๊กมาใหม่แล้วลดรอบเดินเบาลงเหลือ 750 รอบอาการเครื่องสั่นแรงอะไรต่างๆตอนนี้ไม่มีแล้วครับ เครื่องเดินเบานิ่งและเรียบมากๆครับ จอดรถติดไฟแดงไม่เปิดแอร์เข้าเกียร์ N ไว้แทบจะไม่รู้สึกเลยว่าเครื่องยนต์ยังทำงานอยู่ตอนนี้ขับสนุกมากๆครับเหมือนตอนออกใหม่ๆมาจากศูนย์เลย แต่อาการรอบตกตอนกดกระจกหรือล็อคประตูและตอนพัดลมหม้อน้ำทำงานยังมีอยู่นะเพราะรู้สึกว่ากระแสไฟมันไม่พออ่ะ ไฟตกตลอดครับ
4.เข้ารับบริการแก้ไขปัญหาที่ศูนย์บริการใด ได้รับการดูแลดีมั๊ย... ฯลฯ
ศุนย์กม.21 กับศูนย์นิสสันพระนคร 2000 สาขาพระราม 2 ต้องบู๊ครับถึงจะเคลมให้อ่ะ

ทหารมาร์ช  !!!
อนุชา®

« ตอบ #5 เมื่อ: 9 มีนาคม 2011, 11:16:20 »

จัดมั่ง.....

E-CVT

9 เดือนครับ

12,xxx กม.
   รอบตกตอนเปิดแอร์+เครื่องสั่นแรง

ทุกครั้งที่แอร์ทำงาน

6.และเอารถไปทำอะไรมาหรือไม่ก่อนเกิดปัญหา (สำคัญมาก)

เพียบครับ... ไฟตัดหมอก เครื่องเสียง กันขโมย ติดตั้งแต่แรก แต่เพิ่งมาสั่นตอนหมื่นโล...จึงไม่น่าเกี่ยว

เปลี่ยนลิ้นปีกผีเสื้อที่ที่ศูนย์นิสสันตะวันออก ระยองสาย36 ครับ...

ต้องรอดูผมต่อไปว่าอาการสั่นจะกลับมาอีกหรือเปล่าครับ...

อาการเปิดแอร์แล้วรอบตก หายครับ แต่กดกระจกค้างไว้สองข้างพร้อมกันก็ยังมีอาการอยู่...

ศูนย์นิสสันตะวันออก ระยองสาย36 ได้รับการดูแลดี(หลังจากส่งเมลล์ไปนิสสันไทยแลนด์)

อัปเดต...ตอนนี้เคลมปั๊มติ๊ก(ปั๊มแรงดันน้ำมัน) รออะไหล่ น่าจะได้เปลี่ยนวันที่ 21 มีนา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มีนาคม 2011, 12:21:36 โดย อนุชา® » บันทึกการเข้า

ไม่ได้วิ่งเพื่อทำเวลาดีที่สุด แต่วิ่งเพื่อให้เจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด               เต่าทองทัวร์ ดอยอินทนนท์ ปางอุ๋ง ปาย ดอยตุง
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=5619.0       http://www.thaimarch.com/index.php?topic=15444.0
puo®

คะแนนชื่นชม (Like) 143

เจ้าออมเงินขายที่อายุ 7 ปี 11 เดือน 17 วันครับ

« ตอบ #6 เมื่อ: 9 มีนาคม 2011, 11:42:13 »

มั่งจิ....

อาทิเช่น...

1.รุ่นรถที่ใช้                                 - V
2.ขับมาแล้วกี่เดือน                         - 7 (รับรถเดือน สิงหาคม 53)
3.วิ่งมาแล้วกี่กิโลเมตร                     - 6,997
4.อาการปัญหาที่เกิด                       - ขณะใช้รถในขณะเปิดแอร์  แล้วเข้าเกียร์ต่างๆ เช่นเข้าเกียร์D แล้วปล่อยเบรค        
                                                  เครื่องยนต์มีอาการวูบ ในขณะเข้าเกียร์คล้ายๆเครื่องจะดับแต่ไม่ดับ  แต่พอปล่อยเบรคแล้ว                                                    พอเหยียบคันเร่งแล้ว ก็ปกติครับ

5.ความถี่ของอาการปัญหา                 - ทุกครั้งเมื่อเข้าเกียร์ (ในขณะที่เปิดแอร์ ถ้าไม่เปิดแอร์ไม่เป็น)
6.และเอารถไปทำอะไรมาหรือไม่ก่อนเกิดปัญหา (สำคัญมาก)   - รถเดิมๆ ครับ  สำหรับระบบเครื่องยนต์ไม่ได้ทำอะไร   ส่วนระบบ                                                                                   ไฟฟ้าแค่ติดไฟเลี้ยวที่กระจกมองข้าง และไฟสัมภาระท้ายครับ

พร้อมกับลงรายละเอียดความคืบหน้าเมื่อ(- ตอนนี้ยังไม่ได้ดำเนินการใดๆ ใช้เครื่องมือเช็คก็คงวัดไม่ได้ ขนาด
                                                                   รถคุณอ้อสั่นขนาดจนเครื่องยนต์ดับ เครื่องตรวจยังบอกว่าปกติเลย เหอๆ                                                                        ตอนนี้ยัง ชิวๆ อยู่ครับ
                                                                   คงต้องรอให้อาการหนักกว่านี้
                                                                   อีกครับ สำหรับรูปถ่ายไม่มีครับ เพราะวัดรอบยังไม่ตกครับ เป็นอาการเริ่มต้น)

ปล. ถ้ามีการลงรูปถ่าย ของปัญหา หรือคลิปวีดีโอของอาการ
จะขอบคุณมากครับ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 9 มีนาคม 2011, 22:00:38 โดย puo® » บันทึกการเข้า

เจ้าออมเงิน ขอขอบคุณทุกท่านที่+1 ให้ค๊า....บ

***ประวัติการบำรุงรักษาที่สำคัญๆ***
- เปลี่ยนแบตเมื่อ25-3-56 (2 ปี 7 เดือน 14 วัน)
- เปลี่ยน นมก. , น้ำยาหม้อน้ำ เมื่อ17-5-56 (39,541 โล)
- ล้างตู้แอร์โดยไม่ถอดตู้ เมื่อ1-9-56  (46,500 โล)
- เติมน้ำยาแอร์ เมื่อ10-5-57 (63,xxxโล) (3ปี10เดือน)
- เปลี่ยนยางสี่เส้นเนื่องจากยางโดนหินมีรอยฉีกขาด เมื่อ 13-9-57 (70,807โล)
- เปลี่ยนมอเตอร์พัดลมไฟฟ้าเมื่อประมาณ เดือน พ.ย.57 (75,000โล)
- เปลี่ยนน้ำมันเกียร์รอบสอง และน้ำยาหม้อน้ำเมื่อ 14-2-58 (80,291โล)
- เปลี่ยนวาวล์และน้ำยาหม้อน้ำเนื่องจากวาวล์ยันจากการใช้แก๊สเมื่อ16-4-58 (83,xxxโล) (4ปี 8เดือน)
- เปลี่ยนซีลเสื้อเกียร์ ซ้าย-ขวา  เมื่อ 94,496 โล (ซีลมีอายุวิ่งประมาณ6-7หมื่นโล)
- เปลี่ยนซีลเสื้อเกียร์ ซ้าย-ขวา เมื่อ 125,990 โล (รู้สึกว่าซีลไม่ทนเลย)
- เปลี่ยนอะไหล่คลัชคอมแอร์ พร้อมเติมน้ำยาแอร์ใหม่ เมื่อ28-5-60 ที่ 129,xxx โล

*** สำหรับคนที่ไม่ชอบเปิดไฟเลี้ยวเวลาขับขี่รถ ***
- ขับขี่รถไม่เปิดไฟเลี้ยว กลับไปขี่เกวียนดีกว่าไหมพี่...? -

***ประวัติการเคลมฟรีจากนิสสัน***
1.เคลมเบรคคู่หลัง 2 ครั้ง (ขอบคุณนิสสันฮิปโปรลำปาง, และนิสสัน  
                                พระนคร2000 นนทบุรีครับ)
2.โช้คประตูหลัง  2 ครั้ง   (ขอบคุณนิสสันฮิปโปรลำปางครับ)
3.ซีลเพลาขับข้างขวา 1 ครั้ง (ขอบคุณนิสสันฮิปโปรลำปางครับ)
4.ซีลเพลาขับซ้าย-ขวา 1 ครั้ง (ขอบคุณนิสสันฮิปโปรลำปางครับ)
5.ซีลเพลาขับซ้าย1 ครั้ง ที่ ก.ม.145,268(ขอบคุณนิสสันฮิปโปรลำปางครับ)
ChaYen ®
สมาชิก VIP
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) 8

Love Me Love Moo~Dam

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #7 เมื่อ: 9 มีนาคม 2011, 13:13:05 »

พี่ปุ๊ก็เป็นหรอเนี่ย..

พระมหาวุฒิชัย วชิรเมธี # คนเราไม่เคยมีใครดีงามล้ำเลิศ ดุจแท่งทองชมพูนุทออกมาตั้งแต่อ​้อนแต่ออกหรอก เราทั้งหลายยังคงจะต้องศึกษากัน​ไป ปฏิบัติกันไป จนกว่าวัยและวันเวลาจะช่วยเยียว​ยาขัดเกลาให้เข้าที่เข้าทางบ้าง​ ไม่มากก็น้อยในวันหนึ่งข้างหน้า # สาธุ ~~~~~~
puo®

คะแนนชื่นชม (Like) 143

เจ้าออมเงินขายที่อายุ 7 ปี 11 เดือน 17 วันครับ

« ตอบ #8 เมื่อ: 9 มีนาคม 2011, 13:54:28 »

พี่ปุ๊ก็เป็นหรอเนี่ย..

- อิอิ เป็นได้สักพักอะครับ  คุณน้องหนุ่มบอกว่าอาการเพิ่งเริ่มต้น ยังชิวๆ อยู่ อะครับ   รอให้อาการสั่นพึบพั่บๆ เหมือนของผู้หมวดก่อนแล้วค่อยเคลมอะครับ เหอๆ  เห็นสมาชิกในบอร์ดท่านนึง บอกว่าถ้าปั๊มติ๊กเสีย มันจะมีเสียงดังเหมือนเครื่องปั่นน้ำผลไม้ ก็รอฟังอยู่อะครับ แต่ตอนนี้โดยรวมยังชิวๆ อะครับ 13 Smile

เจ้าออมเงิน ขอขอบคุณทุกท่านที่+1 ให้ค๊า....บ

***ประวัติการบำรุงรักษาที่สำคัญๆ***
- เปลี่ยนแบตเมื่อ25-3-56 (2 ปี 7 เดือน 14 วัน)
- เปลี่ยน นมก. , น้ำยาหม้อน้ำ เมื่อ17-5-56 (39,541 โล)
- ล้างตู้แอร์โดยไม่ถอดตู้ เมื่อ1-9-56  (46,500 โล)
- เติมน้ำยาแอร์ เมื่อ10-5-57 (63,xxxโล) (3ปี10เดือน)
- เปลี่ยนยางสี่เส้นเนื่องจากยางโดนหินมีรอยฉีกขาด เมื่อ 13-9-57 (70,807โล)
- เปลี่ยนมอเตอร์พัดลมไฟฟ้าเมื่อประมาณ เดือน พ.ย.57 (75,000โล)
- เปลี่ยนน้ำมันเกียร์รอบสอง และน้ำยาหม้อน้ำเมื่อ 14-2-58 (80,291โล)
- เปลี่ยนวาวล์และน้ำยาหม้อน้ำเนื่องจากวาวล์ยันจากการใช้แก๊สเมื่อ16-4-58 (83,xxxโล) (4ปี 8เดือน)
- เปลี่ยนซีลเสื้อเกียร์ ซ้าย-ขวา  เมื่อ 94,496 โล (ซีลมีอายุวิ่งประมาณ6-7หมื่นโล)
- เปลี่ยนซีลเสื้อเกียร์ ซ้าย-ขวา เมื่อ 125,990 โล (รู้สึกว่าซีลไม่ทนเลย)
- เปลี่ยนอะไหล่คลัชคอมแอร์ พร้อมเติมน้ำยาแอร์ใหม่ เมื่อ28-5-60 ที่ 129,xxx โล

*** สำหรับคนที่ไม่ชอบเปิดไฟเลี้ยวเวลาขับขี่รถ ***
- ขับขี่รถไม่เปิดไฟเลี้ยว กลับไปขี่เกวียนดีกว่าไหมพี่...? -

***ประวัติการเคลมฟรีจากนิสสัน***
1.เคลมเบรคคู่หลัง 2 ครั้ง (ขอบคุณนิสสันฮิปโปรลำปาง, และนิสสัน  
                                พระนคร2000 นนทบุรีครับ)
2.โช้คประตูหลัง  2 ครั้ง   (ขอบคุณนิสสันฮิปโปรลำปางครับ)
3.ซีลเพลาขับข้างขวา 1 ครั้ง (ขอบคุณนิสสันฮิปโปรลำปางครับ)
4.ซีลเพลาขับซ้าย-ขวา 1 ครั้ง (ขอบคุณนิสสันฮิปโปรลำปางครับ)
5.ซีลเพลาขับซ้าย1 ครั้ง ที่ ก.ม.145,268(ขอบคุณนิสสันฮิปโปรลำปางครับ)
อนุชา®

« ตอบ #9 เมื่อ: 9 มีนาคม 2011, 13:58:12 »

- อิอิ เป็นได้สักพักอะครับ  คุณน้องหนุ่มบอกว่าอาการเพิ่งเริ่มต้น ยังชิวๆ อยู่ อะครับ   รอให้อาการสั่นพึบพั่บๆ เหมือนของผู้หมวดก่อนแล้วค่อยเคลมอะครับ เหอๆ  เห็นสมาชิกในบอร์ดท่านนึง บอกว่าถ้าปั๊มติ๊กเสีย มันจะมีเสียงดังเหมือนเครื่องปั่นน้ำผลไม้ ก็รอฟังอยู่อะครับ แต่ตอนนี้โดยรวมยังชิวๆ อะครับ 13 Smile
รถใครเป็นไรก็โทรหาลุงหนุ่มกันหมด... 13 Smile

yinggugu®
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 1

« ตอบ #10 เมื่อ: 9 มีนาคม 2011, 15:06:44 »

เอาแล้วเริ่มกัวอีกแล้ว.....
เพิ่งจะรอเคลมปั๊มติ๊ก ได้ยินเสียงตั้งแต่พันโลแรก แต่ศูนย์ไม่เคลมให้ เพิ่งเคลมตอน 5000 โล 12 Question
อาการสั่นเปนอย่างไรไม่รู้ แต่พอแฟนบอกว่า ลองปิดแอร์ ดูเข็มไมค์มันไม่นิ่งเวลาจอดติดเครื่องนั่นคือ อาการสั่น อ้าวว...
เมื่อเช้าดูชัดเลย งานเข้าอีกกก  15 confuse 15 confuse
sushi004
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: 9 มีนาคม 2011, 20:06:07 »

E-CVT
   6 เดือนครับ
   18,xxx กม.
  รอบตก+ปั๊มติ๊กดัง+กินน้ำมันผิดปกติ
  รอบตกทุกครั้งเวลาเปิดใช้งานแอร์ และเลี้ยงคันเร่ง มักจะต้องคอยเหยียบเร่งเสมอๆ เสียงปั๊มติ๊กดังเป็นครั้งคราว ชักจะทนไม่ไหว  เบรคดังจนชินไปแล้ว
 ไม่ได้ทำอะไรเลยครับ ยกเว้น ไฟเลี้ยวกระจกมองข้างจากศูนย์ และ ไฟตัดหมอกของ FITT

เข้าศูนย์ นิสสันกรุงไทยพระราม3 บอกช่างว่า เบรคดัง ช่างทำการขันแน่นให้ แต่สุดท้ายดังเหมือนเดิม ส่วนเรื่องปั๊มติ๊ก กำลังรอการตัดสินใจ ว่าควรแก่การเปลี่ยนหรือยัง
  ช่างบอกว่าแก้ไขให้แล้ว ทำการขันแน่น
  ไม่หายแถมยังดังขึ้นเรื่อยๆ 06 Laugh
ศูนย์นิสสันกรุงไทย พระราม3 ครับ รอบนี้ว่าจะลองไปคุยเรื่องปั๊มติ๊ก ถ้าเคลมได้ก็จะดีมากเลยครับ
Aof =..=®
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 3

aof_7747@hotmail.com
« ตอบ #12 เมื่อ: 13 มีนาคม 2011, 10:41:34 »

ไม่คิดเลยว่าจะได้มากระทู้นี้ T_T ซึ่งผมมั่นใจว่าไม่ได้คิดไปเองแน่นอนครับ เพราะก่อนหน้านี้วิตกจริตช่วงรับรถใหม่ๆ
ปรึกษาพี่ที่รู้จักท่านนึงในคัลบ แกก็บอกว่าปกติ ไม่สั่นหรอก ถ้ามันสั่นอ่ะไม่ต้องไปถามใคร "มันจะรู้ได้เอง"

1.VL CVT ครับ ออกรถ 30 ธค 53
1.ขับมา 2 เดือน

2. 2766 กิโลเมตร น้อยที่สุดหรือปล่าว

3.อาการที่เกิดหลังจากขับรถมาได้ซักพัก(ตอนนั้นขับตอนกลางคืนครับ เปิดไฟแอร์ วิทยุ ทุกอย่าง) เมื่อจอดติดไฟแดง
เหยียบเบรก รถยังเข้าเกียร์ D อยู่เพราะไฟแดงไม่นาน พวงมาลัยรถก็สั่นจนรู้สึกได้แบบว่าว่ามันไม่เคยเป็นมาก่อนตลอดสองเดือนเพราะผมสังเกตรถตลอด พวงมาลัยจะสั่น ตอนรอบแอร์ตัดครับ มาพร้อมเสียง ต่อกๆๆๆๆ  ถี่ๆ พอตัดไปเสียงก็เงียบ เป็นแบบนี้ 4 รอบ พอขับมาอีก 1 ไฟแดง ลองเข้าเกียร์ N ดู จะสั่นน้อยกว่าครับ ไม่มีเสียงอะไรตอนแอร์ตัด แต่ทั้งนี้ผมจะลองดูอาการ์ไปอีก 1 อาทิตย์ครับ ก่อนนะนำรถเข้า ศูนย์เพราะอยากให้ชัดๆกับ ชัวร์ๆกว่านี้

4.ปัญหาเพิ่งเกิดขึ้นเมื่อวานครับ ขับรถจากสยาม ไป จตุจักร ขาไปมีอาการสั่นบ้าง บางครั้งตอนแรกคิกว่าคิดไปเอง แต่ขากลับนี่มากับแฟนแล้วเวลาประมาณ ตี1 บนถนนค่อนข้างเงียบครับ เลยจับอาการกับเสียงได้ชัดเจน

5.รถไม่ได้เอาไปทำอะไรมาเลยครับ ทุกอย่างเดิมๆ มีแต่ตกแต่งสติ๊กเกอร์ แค่นั้นเอง

รายละเอียดความคืบหน้า ผมจะมาอัพเดตอีกทีครับ รอดูอีกแปบเพราะเพิ่ง 2766 กิโลเอง
และเพิ่งได้ป้ายขาวได้อาทิตย์เดียว =..=

UPDATE อาการนะครับ ตอนนี้ก็ยังไม่ได้เอารถไปเช็คที่ศูนย์ไหน
เพราะอาการมันเป็นๆหายๆ ครับ (ในจังหวะที่จอดติดไฟแดง เกียร์อยู่ต่ำแหน่ง D เหยียบเบรกไว้)
บางครั้งก็เครื่องเดินเรียบนิ่งซะจนคิดว่ารถไม่ได้สตาร์ทเครื่อง
บางครั้งก็สั่นนิดๆ ตอนแอร์ตัดเหมือนเดิมครับ แต่ไม่มีเสียง และรอบยังไม่ต่ำมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 เมษายน 2011, 13:04:12 โดย Aof =..=® » บันทึกการเข้า
akekarat1111®
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 6

MARCH VOLUTION III

« ตอบ #13 เมื่อ: 14 มีนาคม 2011, 12:39:15 »

รบกวนสอบถามครับ

E-MT
   8 เดือน
   13,000 กม.
  รอบตก แต่ยังไม่สั่น
  รอบตกทุกครั้งที่จอดติดเครื่องอยู่ แล้วกดเปิดกระจก 2 ข้างพร้อมกัน (เปิดแอร์ + เิปิดวิทยุ)
 ระบบไฟ/ระบบเครื่อง เดิมๆครับ

คำถาม 1.  รอบตกขนาดไหน ศูนย์ถึงจะยอมให้เปลี่ยน
              (เช่น จาก 1000 กว่าๆ  เหลือ 500 กว่าๆ หรือ จาก 1000 กว่าๆ เหลือ 800 กว่าๆ)
          2. รอบเครื่องมาตรฐานที่ นิสสัน ตั้งไว้อยู่ที่เท่าไหร่ครับ
          3. ถ้าเรารู้สึกว่ารอบตก แต่ ศูนย์บอกว่า ปกติ จะทำอย่างไรดี (ผมยังไม่ได้ไปให้ศูนย์ดูนะ เพราะผมว่ายังเป็นน้อยอยู่)

ขอบคุณมากครับ

doraemon®
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 3

« ตอบ #14 เมื่อ: 14 มีนาคม 2011, 13:03:48 »

จัดมั่ง.....

VL-CVT สีส้ม

2.ขับมาแล้วกี่ เดือน
   6 เดือนครับ

12,800 กม.

รอบตกตอนเปิดแอร์เหลือประมาณ 500-600 รอบ ขณะจอดนิ่ง ๆ อยู่เกียร์ D สั่นสะท้านไปทั้งคัน
   มีเสียงกิ้ง ๆ อยู่ตรงเบาะด้านหลัง แต่ได้ยินไม่บ่อย แม้ดับเครื่องก็ยังมีเสียงดังอยู่สักพักถึงเงียบ

ทุกครั้งที่แอร์ทำงานและจอดนิ่ง ๆ อยู่เกียร์ D

6.และเอารถไปทำอะไรมา หรือไม่ก่อนเกิดปัญหา (สำคัญมาก)

ออกรถมาใหม่ก็ไปติดไฟตัดหมอก แดมป์ทั้งคัน ติด March Navi แค่นั้น ตั้งแต่ป้ายแดง

เข้าศูนย์เกษตร-นวมินทร์

แค่ป้อนโปรแกรมใหม่ 2 รอบ แต่ละรอบห่างกัน 1 สัปดาห์ และได้คำตอบว่ารถปกติดีทุกอย่าง เป็นอาการปกติของรถ 3 สูบที่ต้องสั่นเป็นธรรมดา (มันจะปกติได้อย่างไร ก่อนหน้านี้ไม่สั่นนี่) สุดท้ายพึ่ง call center ให้ช่วย
เลยเข้าไปรอบที่ 3 หัวหน้าช่างมาดูแลเอง และก็สรุปว่างรถปกติ (อีกแล้วตู) แต่เพื่ือความพึงพอใจของลูกค้า ยินดีเปลี่ยนลิ้นปีกผีเสื้อให้
รอบที่ 4 ห่างจากรอบที่ 3 วันเดียว เข้าไปเปลี่ยนลิ้นปีกผีเสื้อ

2 รอบ ที่ป้อนโปรแกรมใหม่ ยังผิดปกติอยู่เหมือนเดิม รอบเครื่องตกวูบวาบเหมือนเดิม
หลังจากเปลี่ยนลิ้นปีกผีเสื้อ อาการรถกลับมาเป็นปกติ รอบไม่ตก ไม่สั่นอีกต่อไป

เข้าศูนย์เกษตร-นวมินทร์ ดูแลก็ดีนะ แต่เจ้าหน้าที่รับรถกับช่างที่นี่หาความผิดปกติของรถไม่เจอ เลยมาโทษว่ารอบตกเครื่องสั่นเป็นปกติของรถสามสูบ ถ้าปกติจริงคงเอารถมาคืนตั้งแต่ป้ายแดง ไม่ทนขับมาถึง 6 เดือนหรอกจ๊ะ  03 Angry
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มีนาคม 2011, 20:42:31 โดย doraemon® » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3 ... 8   ขึ้นบน
พิมพ์