ThaiMARCH.comAOT
19 กรกฎาคม 2019, 13:42:03 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
NV YANGYONT
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
PP Maga Auto
Leo Oil
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มาแนะนำวิธีการเติมน้ำมันอย่างไรให้ประหยัด  (อ่าน 13251 ครั้ง)
น้องมีน_63@จันทบูรณ์
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 3

ครอบครัวเราไม่ทิ้งขยะบนถนน&ไม่บริโภคเนื้อสัตว์ป่า

pha_arnam@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2011, 20:59:56 »

เคยฟังจากกรมการขนส่งทางบก ตอนเช้า ออกมาพูดให้ฟังนะครับว่า วิธีช่วยประหยัดน้ำมัน เวลาเติมน้ำมันให้ใช้วิธี
1.พยายามอย่าบอกให้พนักงานเติมเต็มถัง  เพราะหัวจ่ายจะตัดน้ำมัน แต่มีน้ำมันที่เป็นของเราค้างในสาย สุดท้ายจะถูกดูดกลับเข้าไปในหัวจ่ายเหมือนเดิม ทำให้ปริมาณหายไปพอสมควรครับ ให้บอกว่าเติม 800 บาท หรือ 1,000 บาท หรือเท่าที่คิดว่าหัวจ่ายไม่ตัดก่อนเต็ม
2.เติมในช่วงเวลาเช้า หรือ กลางคืน จะได้ปริมาณมากกว่า กลางวัน อันนี้เกี่ยวกับความร้อนในอากาศ ทำให้ปริมาณได้น้อยกว่า แต่มากน้อยไม่ทราบนะครับ
ใครมีวิธีเติมน้ำมันแบบได้มูลค่าคุ้มก็เอามาแชร์กันในนี้ได้นะครับ แต่ถ้ามีกระทู้แบบนี้ก่อนหน้า ลบได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 8 กุมภาพันธ์ 2011, 21:06:10 โดย น้องมีน_63@จันทบูรณ์ » บันทึกการเข้า

***      ครอบ  ครัว  เรา  ไม่  ทิ้ง  ขยะ  บน  ถนน  และ  ไม่  บริโภค  เนื้อ  สัตว์  ป่า     ***
Sr. Member

ครอบครัวเราไม่ทิ้งขยะบนถนน&ไม่บริโภคเนื้อสัตว์ป่า

« ตอบ #1 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2011, 21:04:22 »

อีกวิธีคือ
3.มีบัตรเครดิตแพลตตินัม ของ HSBC จะได้รับส่วนลด 3% เมื่อเติม ปตท. แต่เป็นบางปัมท์ปตท.ที่ร่วมรายการนะครับ หมดเขต 31 มีนาคม 2554 มั๊ง เท่าที่จำได้

***      ครอบ  ครัว  เรา  ไม่  ทิ้ง  ขยะ  บน  ถนน  และ  ไม่  บริโภค  เนื้อ  สัตว์  ป่า     ***
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2011, 21:11:47 »

มีเสริมเรื่องอื่นอีกเล็กน้อยครับ เมื่อเช้า 8/2/2554 ฟังจากกรมการขนส่งทางบกเหมือนกันบอกว่า
เมื่อขับรถนานๆ ไม่ควรขับเป็นระยะทางเกิน 150 กิโลเมตร หรือ 2 ชั่วโมง ให้จอดพักสักครู่ หรือ สลับคนอื่นขับ เพราะเมื่อขับรถนานๆจะเกิดอาการหลับใน เพราะการหลับในเพียงแค่ 2-3 วินาที รถสามารถวิ่งไปได้อีก 100 เมตร ทำให้เสียการควบคุมและเกิดอุบัติเหตุได้

มาร์ชพันเก้า®
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 2

« ตอบ #3 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2011, 21:40:01 »

ขอบคุณครับ  ปกติเราก็เติมเต็มถังตลอด เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองเอาไปใช้  14 Smile
watchover78 ®
สมาชิก VIP
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 22

watchover78@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2011, 22:30:35 »

ขอบคุณครับ ฟังมาเมื่อเช้าเหมือนกันเลย ข่าว 7 โมงเช้าในวิทยุ
ตอนท้ายๆ รายการ มีประโยชน์ ต่อนักขับขี่อย่างปลอดภัยมากเลยครับ

กรีน มาร์ช เดือนธันวาคม ลำดับที่ 67 หน้าที่ 12 ครับ >>CLICK<<

kim
สมาชิก VIP
Extreme Member

คะแนนชื่นชม (Like) 35

« ตอบ #5 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2011, 23:03:44 »

ขอบคุณครับ ข้อ 1 เพิ่งทราบ มีการดูดกลับด้วย โกงจริงๆ

ปล.ระวังปั้มโกงมิเตอร์ด้วยนะครับ ของใบสีเขียวๆเจอก็เยอะ ตราหอยก็มี ให้ระวังหน่อย
thepostman®
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 10

« ตอบ #6 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2011, 23:09:45 »

ขอบคุณมากครับ
ตอนนี้ก็ใช้วิธีการนี้อยู่บ้างแล้ว บัตรเครดิตก็ใช้ จะได้ลดเครดิตคืน บัตรบางจากคลับก็ใช้ แต่รู้สึกว่าบางจากน้ำมันมันหมดไวจัง กำลังคิดว่าใช้บัตรบางจากให้ได้ลดน้ำมันมาแล้วจะไปเิติมน้ำมันยี่ห้ออื่นบ้าง จะได้เปรียบเทียบกันได้ แต่ตอนนี้เติมบางจากคลับให้ได้ส่วนลดไปเติมก่อน แล้วค่อยว่ากันอีกทีครับ
ด.ช.น่านน้ำ ®
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 0

ใบตอง:4444

« ตอบ #7 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2011, 23:14:35 »

นั่นสิ ผมบอกเต็มถังตลอดเลย เพราะว่าจะวัดอัตรากินน้ำมันง่ายดี ทีหลังต้องลองทีละ 1000 มั่งล่ะ

ส่วนเรื่องเติมน้ำมันตอนกลางคืนเนี้ยะ ผมว่ามีผลเหมือนกันนะ สมัยปั๊มยังเปิด 24 ชม. ผมเติมตอนตี 4 ประจำ(ตอนกลับจากที่เที่ยว)
เติมเต็มถังจะถูกกว่าตอนกลางวันประมาณ 30-40 บาท (ตอนนั้นลิตรนึง 25 บาท)

บัตรเติมน้ำมัน ผมว่าตอนนี้ master card ของธนชาติ โปรดีสุดเลยนะ
ใช้ได้ทุกปั๊มเลย 3 เดือนแรก คืนเงิน 10% หลังจากนั้นก็ 3%
ชอบตรงทุกปั๊มนี่แหละ เพราะผมเติมบางจาก

VL Spring green ใช้ดีจริงๆเนอะ
เพราะ ECO drive ทำให้ผมขับรถช้าลง และเติมน้ำมันน้อยลง
Fanghost ®
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 14

« ตอบ #8 เมื่อ: 9 กุมภาพันธ์ 2011, 03:16:35 »

ผมมาแนะนำเทคนิค มั่งครับ..
สำหรับคนวิ่งน้อยๆ และไม่ค่อยมี ตังเติมแบบผม..
วิธี คือ ให้ "เติมทีละน้อยๆ" ครับ..

ปกติ ผมจะเติม 800 ได้มาเกือบค่อนถัง.. วิ่งเพลินๆๆ ขับรถไปสบายๆ แซง เร่ง ดูเกจ วัดน้ำมันเหลือเยอะนี่หว่า ขับไปเหอะ..
ผลลัพย์ : สิ้นเปลืองมากกว่าจริงๆ เพราะคิดว่าวิ่งได้อีกเยอะ.... ขับแหลก..
( ให้นึกถึง ช่วงที่พึ่งเติมน้ำมันเต็มถัง )

วิธีแก้ ผมจะเติม 400-500 ได้มาเกือบครึ่งถัง..  วิ่งเพลินๆ ขับสบายๆ  แซง แบบห่วงๆ ขับไปสักพัก น้ำมันลงละ เริ่มขับช้าลง..
ช้าลง.. จนเราเห็นว่าต้องช้าลง แบบ Eco CAR โดยอัตโนมัติ
ผลลัพย์ : สิ้นเปลืองน้อยกว่าสุดๆ เพราะเกจมันเตือนแล้ว [ปิ๊ปๆ]--เติมเหอะ วิ่งได้อีก xx โลเอง ( EL VL )
( ให้นึกถึง ช่วงที่น้ำมันจะหมด )

เติมแบบนี้ จากที่ขับมา 2 เดือนเติมคนละแบบ รู้สึกได้ ประหยัดเป็นพันๆ
( แต่เข้าปั้มเช็ดกระจกบ่อยหน่อย )

อยู่ที่วิธีคิด   04 Kiss

ปล. แต่ถ้าน้ำมันคงเหลือในถังน้อยๆ ตลอด ก็จะมีกรณีที่น้ำมัน ระเหยทิ้งไปได้ง่ายและเยอะ
กว่าน้ำมัน ครึ่งถังหรือเต็มถังนะครับ..

Fanghost ®
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 14

« ตอบ #9 เมื่อ: 9 กุมภาพันธ์ 2011, 03:21:08 »

ยิ่งถ้าเติมเต็มถัง(ช่วงเงินออก) ยิ่งเพลินใหญ่เลย.. ขับอย่างมันส์.. เป็นร้อยกิโล..
ดูเกจ.. น้ำมันไม่ลดเลยนี่หว่า 555++ ประหยัดจริงๆ <<คิดไปเอง แล้วซิ่งต่อ..

อย่าบอกนะว่าคุณไม่ได้เป็น..?

Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 9 กุมภาพันธ์ 2011, 14:27:52 »

สังเกตบางไหมครับ เวลาเด็กเติมน้ำมันเต็มชอบเอาหัวจ่ายกระดกขึ้น นั่นแสดงว่า น้ำมันยังอยู่ในท่อส่ง มันเป็นน้ำมันของเราแท้ๆเลย 09 Cry

Sr. Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 9 กุมภาพันธ์ 2011, 14:30:56 »

อันนี้เอาลิงค์ของ โซฮอลคลับบางจาก มาให้ดูรายละเอียดของการเติมน้ำมันบางจาก ได้ส่วนลดน้ำมัน ครับ http://www.bangchak.co.th/th/News-Activities.aspx 04 Kiss

®KUI555®
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 2

« ตอบ #12 เมื่อ: 9 กุมภาพันธ์ 2011, 20:06:35 »

ปตท.บางปั๊มมีบริการเติมเองลไป30ตังคับอย่างเช่นก่อนคาฟูหนองแขมคับ
Sr. Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 9 กุมภาพันธ์ 2011, 20:21:44 »

ปตท.บางปั๊มมีบริการเติมเองลไป30ตังคับอย่างเช่นก่อนคาฟูหนองแขมคับ
โอ พระเจ้า แหม ประหยัดไปได้เยอะนะเนี่ยะ

mardun11®
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) 4

รอเงินอยู่

« ตอบ #14 เมื่อ: 9 กุมภาพันธ์ 2011, 21:24:46 »

เรื่องเติมน้ำมันนะม่ะมีปัญกาครับ..ใช้เงินเมีย ประหยัดสุดๆๆ

C:\Documents and Settings\Administrator\Desktop\gulf.jpg
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
พิมพ์