ThaiMARCH.comAOT
25 สิงหาคม 2019, 15:14:58 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
NV YANGYONT
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
PP Maga Auto
Leo Oil
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 12   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอรวบรวมสถิติของรถที่มีอาการเครื่องสั่นหน่อยครับ**อัพเดท ขอข็อมูลเพิ่มเติมครับ**  (อ่าน 78133 ครั้ง)
ผู้หมวด ปังญ่า ®
สมาชิก VIP
Extreme Member

คะแนนชื่นชม (Like) 158

ทหารม้า ( นอกคอก )

LT.panya_j@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #30 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2011, 10:46:35 »

อัพเดทเช่นกันครับ ไปเคลม ลิ้นปีกผีเสื้อมาแล้ว แต่ว่า... ไม่หาย ครับ :(

รอทางศูนย์บริการทำเรื่องเพิ่มเติมอีกครั้งครับ เสียใจจริงๆ ไม่รู้ทำยังไงถึงจะแก้ได้

12 Question  12 Question  12 Question

ทหารมาร์ช  !!!
Cloud
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 2

« ตอบ #31 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2011, 10:59:26 »

ผมไปรับรถมาที่ศูนย์วิภาวดี เย็นวันเสาร์อะครับ เจอกับคนในคลับ (คุณ Ae - ) ด้วยเหมือนกัน แต่ว่า อาการรถสั่นของผม ไม่หายครับ  เปิดลองอยู่ที่ศูนย์บริการเลย รอบก็ตก เครื่องก็สั่น ยังกะรถสิบปี++ แถมด้วยอาการสั่งให้รอบตกได้ด้วยการเปิดกระจก ฮ่าๆๆ สงสัยการผลิตไม่มีคุณภาพ หรือ การออกแบบแต่แรกจาก nissan มันไม่ดี? เพราะช่างชอบบอกว่าเป็นปกติของรถ 3 สูบ ประจำ...  09 Cry

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=3OF0ub-jk-Q" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=3OF0ub-jk-Q</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กุมภาพันธ์ 2011, 11:40:57 โดย Cloud » บันทึกการเข้า
bear
Jr. Member
**

คะแนนชื่นชม (Like) 1

« ตอบ #32 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2011, 13:05:06 »

ของผมเหมือนคุณ Cloud ทุกอย่างเลยครับ
chillee ®
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 4

« ตอบ #33 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2011, 17:20:26 »

ผมไปรับรถมาที่ศูนย์วิภาวดี เย็นวันเสาร์อะครับ เจอกับคนในคลับ (คุณ Ae - ) ด้วยเหมือนกัน แต่ว่า อาการรถสั่นของผม ไม่หายครับ  เปิดลองอยู่ที่ศูนย์บริการเลย รอบก็ตก เครื่องก็สั่น ยังกะรถสิบปี++ แถมด้วยอาการสั่งให้รอบตกได้ด้วยการเปิดกระจก ฮ่าๆๆ สงสัยการผลิตไม่มีคุณภาพ หรือ การออกแบบแต่แรกจาก nissan มันไม่ดี? เพราะช่างชอบบอกว่าเป็นปกติของรถ 3 สูบ ประจำ...  09 Cry

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=3OF0ub-jk-Q" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=3OF0ub-jk-Q</a>

ดีจังมีวีดีโอให้ดูด้วย แต่ว่ามันดูไม่ออกอะครับ
ด้วยภาพเครื่องมันค่อนข้างมืด และมุมกล้องมีการเปลี่ยนตลอดเวลา หาจังหวะดูว่าสั่นมากน้อยไม่ได้เลย = ="
รบกวนขออีกรอบได้มั้ยครับ  ขอบแบบนิ่งๆ ไม่หมุนไปหมุนมา  07 Hi
ผู้หมวด ปังญ่า ®
สมาชิก VIP

คะแนนชื่นชม (Like) 158

ทหารม้า ( นอกคอก )

LT.panya_j@hotmail.com
« ตอบ #34 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2011, 20:42:20 »

เค้าเปลี่ยนตัวใหม่ให้จริงๆเหรอ ถ้างั้นตัวใหม่นี้มันแจ๊คพ็อตเสียอีกรึเปล่า ลองเปิดไฟกระพริบพร้อมเปิดไฟหน้าดูนะแล้วจะเห็นเข็มวัดรอบเต้นตามจังหวะไฟเลยหล่ะ   15 confuse

ทหารมาร์ช  !!!
® ae_chairat ®
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) -6

« ตอบ #35 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2011, 22:14:46 »

เค้าเปลี่ยนตัวใหม่ให้จริงๆเหรอ ถ้างั้นตัวใหม่นี้มันแจ๊คพ็อตเสียอีกรึเปล่า ลองเปิดไฟกระพริบพร้อมเปิดไฟหน้าดูนะแล้วจะเห็นเข็มวัดรอบเต้นตามจังหวะไฟเลยหล่ะ   15 confuse
เห็นพี่ช่างคุยกันหลังจากจะปิดศูนย์นะครับว่า Case คันขาวเปลี่ยนจริงๆ และพี่ก็ยังบอกว่าวันนั้นมีเปลี่ยนประมาณ 3 คัน 1 นั้นมีผมด้วยครับ อาการดี 1 คัน เห็นพี่บอกมานะครับ ส่วนผมขอเปลี่ยนอาการก็ดีขั้นนิดหน่อยแต่ก็ดีขั้นแต่น่าหายขาดคงต้องดูกันอีกที่ แต่ของคันขาวค่อนข้างชัดครับ คือเครื่องสั่นสัมพัน กับเปิดไฟ ใช้เปิด/ปิดประตู ยืนยันได้ครับเพื่อนๆพี่ทุกคนผมดูด้วยตาและลองกับมือผมเอง งัยพีเพื่อนหาสาเหตุและแก้ไขได้แล้วรบกวนตั้งกะทู้บอกกันด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ  02 Inlove
แล้วผมก็ถามเพิ่มเติมอีกว่าจะมีการ Recall เหรอเปล่าพี่เขาบอกว่าปัญหาอย่างนีจากประสบการณ์ คิดว่าไม่นะ

งัยเพื่อนที่ใช้รถอยู่คงต้องช่วยกันหาทางแก้ไข ส่วนคนที่ยังหรือว่ารอรับรถอยู่คงต้องทำใจด้วยนะครับเรื่องอาการสั่นเพราะ ช่างเขาบอกมาว่ามันสั่นแน่ๆ สั่นมาสั่นน่้อยสั่นจริงตามปรกติเหรอว่าสั่นเพราะอะไหล่เสียก็คงต้องว่ากันไปเป็น Case งัยก็้เพื่อใจกันหน่อยนะครับ รถไม่ถึงปีสั่นปรกติขนาดนี้คิดเล่นนะครับว่าถ้าผ่านไปสัก 3 ปีจะเป็นอย่างงัยบ้าง เพื่อไว้ด้วยนะคัรบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กุมภาพันธ์ 2011, 23:45:13 โดย ® ae_chairat ® » บันทึกการเข้า
addadirek
Jr. Member
**

add_tack@hotmail.com
« ตอบ #36 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2011, 23:26:19 »

อีก 1 เสียง ครับ

เวลาเปิดแอร์ มีเสียงดัง

และเวลาคอมทำงาน เครื่องแทบดับ..(ตอนจอด)

เป็นตอนประมาณ 5000 Km จนถึงปัจจุบัน รอบอยู่ที่ 500-600 rpm

เป็น E-CVT  ขับ 50 Km/1 วัน

เปิดแอร์ตลอด เบื่อมันดับไวเกิน

อย่างนี้ต้องเคลมมมมมมม..แต่เคลมแล้วผมกลัวว่ามันจะเป็นอีก

พอประกันหมด ก็ต้องเสียตังค์เอง...เซ็งงงง

lingkaling
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 5

« ตอบ #37 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2011, 00:03:36 »

เง้อ..อ่านของทุกทั่นแล้วเสียวๆครับ ช่วยๆมาดันกระทู้ครับ ของผมมีเสียงดังตอนเปิดแอร์ ภาวนาหวังว่าคงไม่เป็นนะครับ ทางนิสสันเองก็ดูท่าจะเงียบๆกับอาการเครื่องสั่น เซงจิต  03 Angry
Nissanism ®
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 44

~* ชอบเรียบๆ

« ตอบ #38 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2011, 01:21:54 »

โดนเข้าแล้วครับ

สรุปว่ารถผมเครื่องสั่น และรอบตกจริงๆครับเวลาเปิดแอร์ แล้วจอดอยู่ รอบจะตกมาเกือบๆ 500-600 RPM สัก 2-3 วิแล้วจะขึ้นไปปกติ ครับ

1. รถคุณเป็น
= VL CVT

2. ในชีวิตประจำัวัน 1 วันคุณใช้มาร์ชเป็นระยะทางประมาณเท่าไหร่ 
= ประมาณ 30 กิโลต่อวัน ความเร็วประมาณ 100 - 110

3. ขับแบบเปิดแอร์ตลอดหรือไม่                                         
= ไม่ได้เปิดตลอด ปิดแอร์ขับตอนเช้า

4. เวลาเปิดแอร์ปรับอุณภูมิไว้เท่าไหร่                                     
= Auto 25 องศาเซลเซียส

5. คุณใช้ระบบ Idle Stop หรือไม่หากใช้ๆบ่อยแค่ไหนใน 1 เที่ยวการเดินทาง
= มันมาเองตอนปิดแอร์ แต่ตั้งแต่ออกรถมาเนี่ยเกิน 10 ครั้งแน่นอน

6. รถคุณได้ติดตั้งเครื่องเสียงหรืออุปกรณ์ไฟฟ้าเพิ่มเติมหรือไม่หากมีติดอะไรมาบ้าง
= ไฟตัดหมอกของ Fitt นอกนั้นเดิมๆ

7. อาการเริ่มเป็นเมื่อ
= ไม่ได้สังเกต แน่ชัดนะ แต่มันเริ่มชัดเจนตอน 6000 กว่าๆ

ถามหน่อยอย่างนี้ต้องเคลมแล้วหล่ะ ว่าแต่ศูนย์ไหนที่เคลมง่ายๆบ้างหล่ะครับ ช่วยแนะนำทีครับผม

ขอบคุณครับ

น้ำ . . .
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กุมภาพันธ์ 2011, 01:25:09 โดย Nissanism ® » บันทึกการเข้า

มาร์ชของผมครับ . . .
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=12612.0
~* DIY ครั้งแรกครับ กับยางขอบประตูชนิดหนา ช่วยลดเสียงจากภายนอกครับ . . .
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=26124.0

®nongnoom®

คะแนนชื่นชม (Like) 121

« ตอบ #39 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2011, 08:15:58 »

มาตามความคืบหน้าแต่ละท่าน

เรื่อง การเรียกรถกลับ ตอนนี้คงยังไม่มีนะครับ จะแก้กันตามอาการ และเรื่องข้อมูลเรื่องปัญหารถมีหลายศูนย์รับทราบแล้วและทางนิสสันมอเตอร์ก็รู้เรื่องนี้แล้ว แต่พาร์ทอะไหล่ นิสสันจะต้องสั่งเคลมกับบริษัทผู้ผลิต

ก็ตามข่าวและใจเย็นๆๆกันนะครับ สู้ๆๆๆ เดี๋ยวช่วยกัน 02 Inlove

ร้าน ช.ทวีทรัพย์ อะไหล่ จำหน่ายน้ำมันเครื่อง กรองน้ำมัน กรองแอร์ แบตเตอรี่ รถยนต์

https://www.facebook.com/%
® ae_chairat ®
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) -6

« ตอบ #40 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2011, 08:58:10 »

มาตามความคืบหน้าแต่ละท่าน

เรื่อง การเรียกรถกลับ ตอนนี้คงยังไม่มีนะครับ จะแก้กันตามอาการ และเรื่องข้อมูลเรื่องปัญหารถมีหลายศูนย์รับทราบแล้วและทางนิสสันมอเตอร์ก็รู้เรื่องนี้แล้ว แต่พาร์ทอะไหล่ นิสสันจะต้องสั่งเคลมกับบริษัทผู้ผลิต

ก็ตามข่าวและใจเย็นๆๆกันนะครับ สู้ๆๆๆ เดี๋ยวช่วยกัน 02 Inlove
มาแล้วพี่หนุ่มของเรา รู้สึกอุ่นใจขึ้นมากๆ ครับ อย่าทิ้งกันนะครับ ชาวไทยมาร์ชทุกคน  02 Inlove
Cloud
Newbie
*

« ตอบ #41 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2011, 09:38:23 »

ตอนนี้ผมเห็นว่าเป็นกันหลายคันนะครับ แล้วอาจจะยังมีคนที่ไม่ได้ใช้เวบบอร์ดอีก แล้วก็นอกจากอาการนี้ ยังรวมถึง part อื่นๆ เช่น เบรก, fuel pump แล้วก็ อื่นๆ อีก

ส่วนอาการรถผมตอนนี้ที่ไปเคลมอาการรอบตกกลับมา อาการเดิมก็ยังไม่หาย แต่ดีขึ้นกว่าเดิม จากที่รอบตกทุกครั้ง ที่คอมเพรสเซอร์แอร์ทำงาน กลายเป็นเหลือสัก 30% ได้ แต่เครื่องยังสั่นมากๆๆ อยู่ อันนี้แก้ไม่หาย เหมือนรถอายุ 10 ปีเลย แล้วก็ มีอาการเหยียบคันเร่งแล้วมีเสียงสายพานดัง เป็นประมาณ 5% ของการขับ แล้วก็อาการเปิดปิดกระจกแล้วรอบตก ยังเป็นอยู่ที่ 100% แล้วก็อาการเบรกหลังเสียงดัง ก็เป็น ทั้งๆที่ไม่ได้เปียกน้ำ แล้วก็อาการเสียงดังเหมือนลมเข้าตอนวิ่งสัก 110 km/hr แต่อันนี้พอทนได้ อิอิ...

ผมขอเสนอว่า หาก Nissan ไม่ทำอะไรมากไปกว่าการเสียแล้วค่อยให้มาซ่อมเนี่ย ไม่มีเรียกให้ไปแก้ไขก่อนจะเกิดเลย มันดูจะไม่แฟร์เลยเพราะบางคนรถอาจจะยังไม่เสียในระยะประกันก็ได้ หรืออาจจะไม่ได้สังเกตุอาการจนอาจจะทำให้เกิดอุบัติเหตุได้ แล้วก็การเสียของอุปกรณ์ดังกล่าว มันยังส่งผลไปเป็นทอดๆต่ออุปกรณ์ต่อเนื่องอื่นๆอีกแน่นอน รวมถึงการต้องไปเข้าศูนย์หลายๆครั้ง นอกเหนือจากการเชคระยะปกติ เสียทั้งเวลาและอารมณ์ ซื้อรถใหม่มา ต้องซ่อมจุกจิกยังกะรถเก่า

มันเสียความรู้สึกมากๆ อุดส่าห์ไว้วางใจซื้อรถจาก Nissan มา หากทาง Nissan ไม่ชี้แจงและช่วยเหลือพวกเราอย่างดีแล้วหละก็..

เสียใจมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กุมภาพันธ์ 2011, 09:56:52 โดย Cloud » บันทึกการเข้า
suraruk®
Jr. Member
**

คะแนนชื่นชม (Like) 1

« ตอบ #42 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2011, 12:08:06 »

มีใครถ่ายรูป ลิ้นปีกผีเสื้อใว้บ้างรึเปล่าครับ
godzira®
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 30

« ตอบ #43 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2011, 12:08:29 »

ผมว่าเค้ายังหาบทสรุปของอาการที่เกิดๆจากอะไรแน่ๆ เพราะเท่าที่ดูติดตามมาผมว่าไม่ใช่ลิ้นเร่งไฟฟ้าตัวเดียวหรอก ดีไม่ดีอาจไม่ได้เป็นที่ฮาร์ดแวร์ด้วยซ้ำ เพราะเช็คด้วยคอนซัลถ้าฮาร์ดแวร์ error มันน่าจะมีไรฟ้องออกมาบ้างลองวัดด้วยเครื่องมือพื้นฐานเท่าที่เรามีไม่ว่าจะเป็นแบตฯ หรือไดชาร์ต มันก็ดูจะปกติจะมีบ้างที่รู้สึกว่าไฟชาร์ตมันอาจไม่พอใช้ แต่ซอฟแวร์ไม่ฟ้อง error บางทีอาจะจะเป็นไปได้มั้ยที่อาจมีบัคในโปรแกรมที่ยังไม่แสดงอาการที่แน่ชัดจนคอนซัลมันอ่านไม่เจอ
ของผมเลื่อนนัดมาเห็นพรุ่งนี้วันอังคาร 15/02/54 ถึงเอาเข้าไปเปลี่ยนเพราะมีธุระต้องใช้รถ
godzira®
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 30

« ตอบ #44 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2011, 12:10:07 »

มีใครถ่ายรูป ลิ้นปีกผีเสื้อใว้บ้างรึเปล่าครับ
มีเป็นคลิปอะครับ
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=16869.0
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 12   ขึ้นบน
พิมพ์