ThaiMARCH.comAOT
20 พฤษภาคม 2019, 00:16:23 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
NV YANGYONT
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
PP Maga Auto
Leo Oil
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 12   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอรวบรวมสถิติของรถที่มีอาการเครื่องสั่นหน่อยครับ**อัพเดท ขอข็อมูลเพิ่มเติมครับ**  (อ่าน 75163 ครั้ง)
mag77
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 0

« ตอบ #15 เมื่อ: 4 กุมภาพันธ์ 2011, 14:51:26 »

1. EL ครับ
2. ใช้รถเช้าและเย็นวันละ 60 โล
3. ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เปิดแอร์ ถ้าหน้าร้อนก็เปิดตลอด
4. ลม 1 ขีด ความเย็นปรับมาสักไม่เกิน 3 แก๊ก
5. .ช่วงนี้ใช้ประจำครับเจ้าIdle Stop (อากาศเย็น)
6. เดิมๆ
7. เริ่มเป็นบางช่วง โดยตกมาประมาณ 500 รอบสักไม่กี่วินาที(ตอนคอมแอร์ทำงาน) อาการนี้เท่าที่เคยใช้รถ ตัว ISC (idle speed control) มันเสื่อมจะมีอาการประมาณนี้ คือ ทำงานช้าหรือกำลังมอเตอร์ไม่ค่อยดี จึงชดเชยรอบที่ตกไปจากการทำงานของคอมแอร์ไม่ทัน แต่กรณีเกิดจากระบบไฟยังไม่เคยเจอ(มีแต่ไฟหน้าปัด+ไฟหน้าไม่สว่าง)
TTS®
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) 24

« ตอบ #16 เมื่อ: 4 กุมภาพันธ์ 2011, 20:19:09 »

รอคุณอนุชา มาเฉลย อีกคน.................ว่าแก้อย่างไร  12 Question
ผมก็เป็น แต่ไม่มาก วิ่งมา 3000+ กม.

ขอโทษครับ ( พอดีไม่เห็น ) ....ตาม Link ไปแล้ว................

******ไป Learn ECU ใหม่..........หาย ( แต่บางคนกลับมาเป็นใหม่ )  15 confuse
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 4 กุมภาพันธ์ 2011, 20:40:11 โดย TTS® » บันทึกการเข้า
boymarch
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 6

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #17 เมื่อ: 4 กุมภาพันธ์ 2011, 20:34:28 »

มารอดูอาการอีกคน ยังไม่ได้รถครับ 09 Cry 09 Cry 09 Cry 09 Cry
godzira®
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 30

« ตอบ #18 เมื่อ: 5 กุมภาพันธ์ 2011, 13:54:33 »

มารอดูอาการอีกคน ยังไม่ได้รถครับ 09 Cry 09 Cry 09 Cry 09 Cry
ไม่ต้องจิตตกครับ ไม่ได้เป็นทุกคันครับเป็นบางคันเท่านั้นตอนนี้ 07 Hi
godzira®
Sr. Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 5 กุมภาพันธ์ 2011, 15:05:18 »

มาอัพเดทครับ 05/05/54 มาแชร์ประสพการเอารถไปเคลมลิ้นเร่งไฟฟ้า
  วันนี้เอาเข้าไปรับบริการถ่าย นมค. เข้าไปถึงก็แจ้งกับคนรับรถว่ารถมีอาการรอบตกเครื่องสั่นตอนคอมแอร์ทำงาน เสร็จผนักงานก็ขึ้นไปนั่งในรถแล้วลองเปิดแอร์ดูเจ้าดำขำเราก็ออกอาการให้เห็นชัดเจน เค้าก็เลยบอกเดี่ยวให้ช่างเอาคอนซัลเช็คให้ ผมเลยบอกเค้าไปว่าตอนช่างทำงานขออยู่ด้วยไปป่ะครับเค้าบอกว่าได้ ก็เลยได้ขึ้นไปดูบนอู่ชั้น 2 ช่างเอาขึ้นแท่นถ้าย นมค. เสร็จเรียบร้อยก็เอาลงมาจากแท่น ที่นี้ก็ถึงเวลาตื่นเต้นช่างขึ้นมานั่งบนรถกับเราสตาร์ทเปิดแอร์ เจ้าดำขำก็ออกอาการให้เห็นชัดเจนอีกเหมือนกัน แล้วช่างก็เอาคอมมาเสียบแล้วก็นั่งเช็คดู ปรากฏไม่มี Error ทุกอย่างรายงานมาปกติเหมือนที่คันอื่นที่เป็นแล้วเจอมา ช่างก็ทำ Learn ECU ให้แล้วก็ลองปรับรอบเครื่องให้สุงขึ้นอีกนิดเสร็จก็ดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่..เปิดแอร์...เหมือนจะดีขึ้นมาจิ๊ดนุง...แต่พอรอดูสัก 2-3 รอบที่คอมแอร์ตัดต่อ ก็ไม่ได้ดีขึ้นเท่าไหร่ผมก็เลยถามช่างว่ามันชอเชยรอบตอนแอร์ทำงานให้รอบสูงกว่านี้ได้มั้ยครับ ช่างหันหน้ามาบอกมันเป็นลิ้นเร่งไฟฟ้าไม่มีตัวตั้งรอบเหมือนคันเร่งธรรมดามันตั้งได้แค่นี้แหละครับ..น่าเอาลองไปใช้ดูก่อนผมว่ามันก็ปกติของเครื่อง 3 สูบนะ..

ผมก็แค่ทำหน้าเซ็งๆแต่ไม่ได้โวยวายอะไรแค่บอกไปว่าตอนออกไปใหม่ๆมันไม่เป็นนี้ครับ...ช่างเค้าเลยบอกงั้นไปลองคันอื่นดูตอนนั้นมีมาร์ชอยู่อีกคันถ่าย นมค. เสร็จแล้วก็เลยพากันเข้าไปนั่งดูสตาร์ทเปิดแอร์ รอดูอยู่ประมาณสัก 5 นาทีก็เรียบนิ่งดีตอนคอมแอรเริ่มทำงานรอบก็เด้งขึ้นนิดนึงแล้วก็ลงมาอยู่นิ่งๆที่ประมาณ 900 รตน. เสร็จก็มานั่งคุยกันว่ามันจะเป็นที่อะไรไฟชาร์ตก็ปกติแบตก็ปกติ เราเลยบอกว่ามันเหมือนลิ้นคันเร่งมันเร่งชดเชยรอบให้ไม่ทันผมเคยอ่านเจอมาในเว็บไทยมาร์ชน่ะครับ ก็พอดีมีมาร์ชขึ้นมาอีกคันก็เลยขึ้นไปลองนั่งดูกับช่างก็เรียบอีกไม่สั่นเหมือนของเรา..เสร็จพอลงมาจากรถช่างก็บอกว่าเคลมเลยพี่เดี่ยวผมเคลมให้..คิดในใจ "เออเว้ย..มั้ยง่ายจังฟระ..มะเห็นเหมือนเพื่อนๆที่เจอกันมาเลยง่ะ"  เสร็จก็ลงมาชงกาแฟกินรอจ่ายตังค์กะใบเสร็จก็มีน้องมาบอกว่า "ตกลงของพี่เดี่ยวทำเคลมลิ้นให้ใหม่นะครับแต่ต้องรอของประมาณ 2 อาทิตย์ครับ" เราก็ถามว่าแล้วไม่มีใบเคลมให้เหรอเค้าบอกไม่ต้องเดี่ยวอะไหล่มาแล้วเดี่ยวโทรมาบอกครับ ที่นี้ก็ต้องมารอลุ้นกันต่อละครับ จบข่าว 13 Smile
- -"
Newbie
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 5 กุมภาพันธ์ 2011, 15:30:07 »

ครับผมก็เป็นคนหนึ่งที่เคลมมาแล้วอย่างที่แจ้งครับในกระทู้ที่เข้า 0 2 รอบอ่ะครับ ตอนนี้ผมเคลมไปทั้งหมด 3 รายการแล้วครับ อย่างที่เคยคุยกับคุณ woody  ถ้าศูนย์ไหนบอกปกติบอกเค้ารบกวนขอเอารถอีกคันมาเทียบเลยครับ หรือไม่ก็แจ้งไปที่ call center (ศูนย์วิชาการ) เค้ามีข้อมูลเรื่องลิ้นปีกผีเสื้ออยู่ครับ สอบถามเค้าได้ครับ เรื่องเคลมอีก 2 รายการหวังว่าคนอื่นคงไม่เป็นนะครับ ผมเคลม lack ด้วยครับ แล้วก็หูข้างครับ *0*
fiattamon
Newbie
*

« ตอบ #21 เมื่อ: 5 กุมภาพันธ์ 2011, 23:20:02 »

มันสั่นขนาดไหนถึง ต้องไปเครมมั่งครับ รอบตก สั่นแบบ แผ่นดินไหว ???
Nissanism ®
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 44

~* ชอบเรียบๆ

« ตอบ #22 เมื่อ: 5 กุมภาพันธ์ 2011, 23:49:08 »

เดี๋ยวต้องสังเกตุมั่งแล้ว ตอนนี้ 6000 KM. แล้ว มีสั่นบ้างตอนคอมทำงาน แต่มันก็ชดเชยขึ้นมานะ จะเห็นชัดตอนใส่ D เหยียบเบรค แล้ว คอมแอร์ทำงานมันจะสั่นอย่างรู้สึกได้เชียวหล่ะ

ปล.
1. VL CVT
2. All time aircond.
3. Temp Mode Auto 25-26 C.

มาร์ชของผมครับ . . .
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=12612.0
~* DIY ครั้งแรกครับ กับยางขอบประตูชนิดหนา ช่วยลดเสียงจากภายนอกครับ . . .
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=26124.0

•SaLaZaR•®
Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: 7 กุมภาพันธ์ 2011, 21:48:01 »

1. V CVTครับ

2. ใช้ทุกวัน วันละ 30-40โล

3. ขับแบบเปิดแอร์ตลอดหรือไม่
=    เปิดตลอด ยกเว้นขับในเมืองกลางคืน

4. เวลาเปิดแอร์ปรับอุณภูมิไว้เท่าไหร่ 
= 25 auto

5. คุณใช้ระบบ Idle Stop หรือไม่หากใช้ๆบ่อยแค่ไหนใน
= ใช้นิดหน่อยไม่มาก เวลากลางคืน เปิดกระจก

6. รถคุณได้ติดตั้งเครื่องเสียงหรืออุปกรณ์ไฟฟ้าเพิ่มเติมหรือไม่หากมีติดอะไรมาบ้าง
   เครื่องเสียงนิดหน่อย  13 Smile

7.อาการเริ่มเป็น

ตอนนี้อาการคือ จอดแล้วรอบตก ตัวรถจะสั่น
รอบตกจาก 1000 ลงไปประมาณ 800
ไป ทะเลาะกะช่างมาวันนี้แล้ว ได้คำตอบว่า
= ไม่เป็นไร ปกติ 3สูบเอาไรมาก สั่นนิดหน่อยเป็นปกติ
มันก็เป็นแบบนี้ ตั้งไม่ได้ นั้นนี้
 สรุป ทะเลาะกะมัน 1 รอบ

แลกเปลี่ยน แต่งรถ คนโคราช เจอกันทักมั่งนะครับ
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=16430
หุ้มคอลโซน ในรถ หนังแดงดำ พร้่อมวิธีง่ายๆ
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=19136.0
จองวันที่ : 10 มิถุนายน 2553
ไฟแนนซ์ผ่าน : 10 มิถุนายน 2553
้เวลาได้รถ : 13 มิถุนายน 2553

รวมระยะเวลาการรอคอย : 3 วัน
godzira®
Sr. Member

« ตอบ #24 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2011, 10:53:03 »

1. V CVTครับ

2. ใช้ทุกวัน วันละ 30-40โล

3. ขับแบบเปิดแอร์ตลอดหรือไม่
=    เปิดตลอด ยกเว้นขับในเมืองกลางคืน

4. เวลาเปิดแอร์ปรับอุณภูมิไว้เท่าไหร่ 
= 25 auto

5. คุณใช้ระบบ Idle Stop หรือไม่หากใช้ๆบ่อยแค่ไหนใน
= ใช้นิดหน่อยไม่มาก เวลากลางคืน เปิดกระจก

6. รถคุณได้ติดตั้งเครื่องเสียงหรืออุปกรณ์ไฟฟ้าเพิ่มเติมหรือไม่หากมีติดอะไรมาบ้าง
   เครื่องเสียงนิดหน่อย  13 Smile

7.อาการเริ่มเป็น

ตอนนี้อาการคือ จอดแล้วรอบตก ตัวรถจะสั่น
รอบตกจาก 1000 ลงไปประมาณ 800
ไป ทะเลาะกะช่างมาวันนี้แล้ว ได้คำตอบว่า
= ไม่เป็นไร ปกติ 3สูบเอาไรมาก สั่นนิดหน่อยเป็นปกติ
มันก็เป็นแบบนี้ ตั้งไม่ได้ นั้นนี้
 สรุป ทะเลาะกะมัน 1 รอบ
ใจเย็นๆครับ ค่อยๆดูอาการก่อนครับ เพราะรอบมาร์ชปกติจะประมาณ 8-900 รตน. แล้วที่สั่นกันส่วนใหญ่จะเป็นตอนเปิดแอร์ตอนแอร์เริ่มทำงานรอบจะตกวูบจาก 8-900 ลงมาเหลือประมาณ 500 รตน.อยู่ประมาณ 2-3 วินาทีแล้วค่อยกลับขึ้นมาที่ 8-900 รตน. แต่อขงคุณแค่สวิงจาก 800 ไป 1000 แล้วกลับมา 800 มันยังไม่ใช้ออาการที่ชัดเจนเหมือนอย่างที่ผมหรือคนอื่นๆเป็นกันอยู่ครับ ยังไงใจเย็นค่อยจับอาการให้ชัวรๆว่าเป็นแน่แล้วอาจจะลองย้ายศูนย์ดู ส่วนเรื่องการคุยกะช่างบางเราก็ต้องใจเย็นๆ บางคนคุยง่ายบางคนก็ไม่รับแขก แต่ทริคอย่างนึงอยากจะบอกไว้เวลาคุยกะช่างคือถ้าเรารู้มากก็ไม่ต้องไปคุยเหนือกะเค้ามากนักเอาแค่ให้เค้าพอรู้ว่า "กรูก็ไม่ได้โง่ฟ้อย.." ประมาณแบบให้เกียรติกันถ้าไม่ไปเจอแบบงี้เง้าจริงๆ คุยดีๆก็น่าจะแก้ปัญหาและหาทางออกได้มากกว่าครับ
Cloud
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 2

« ตอบ #25 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2011, 13:00:29 »

ช่างที่ศูนย์แถวที่ทำงานผม เค้าอ้างว่าไม่มีหนังสือชี้แจงมาจากทางศูนย์ Nissan ใหญ่

โดยช่างบอกว่า ถ้ามีปัญหา ต้องมีหนังสือแจ้งมาถึง Dealer ก่อน ถึงจะแก้ไขให้ได้ เพราะว่าตรงนี้เค้าตรวจแล้วปกติหมด สรุปช่างก็เลยไม่ทำอะไรให้ผม นอกจากแก้ปัญหาปลายเหตุด้วยการตั้งรอบให้สูงขึ้น

เมื่อไรทาง Nissan ประเทศไทยจะแจ้ง Dealer ครับ เพราะศูนย์ที่เราสะดวกที่จะไป ไม่สามารถแก้ปัญหาได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 8 กุมภาพันธ์ 2011, 14:10:06 โดย Cloud » บันทึกการเข้า
godzira®
Sr. Member

« ตอบ #26 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2011, 13:56:37 »

ช่างที่ศูนย์แถวที่ทำงานผม เค้าอ้างว่าไม่มีหนังสือชี้แจงมาจากทางศูนย์ Nissan ใหญ่

โดยช่างบอกว่า ถ้ามีปัญหา ต้องมีหนังสือแจ้งมาถึง Dealer แล้ว เพราะเค้าตรวจแล้วปกติหมด สรุปช่างก็เลยไม่ทำอะไรให้ผม นอกจากแก้ปัญหาปลายเหตุด้วยการตั้งรอบให้สูงขึ้น

เมื่อไรทาง Nissan ประเทศไทยจะแจ้ง Dealer ครับ เพราะศูนย์ที่เราสะดวกที่จะไป ไม่สามารถแก้ปัญหาได้
งั้นคงต้องลองโทรเข้า Call center ดูครับให้เค้ากระทุ้งให้ http://www.thaimarch.com/index.php?topic=6785.0
NATACHA
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) 10

« ตอบ #27 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2011, 21:17:22 »

ถ้ามันมีปัญหาเกิดขึ้นจริงและชัดเจนผมคิดว่าช่างของศูนย์ต่างๆคงทำการเคลมให้อยู่แล้ว
ขึ้นอยู่กับการรออะไหล่หรือรออนุมัติเคลมเลยทำให้ล่าช้า ปัญหาต่างๆไม่ได้เกิดทุกคันขออย่าให้มีปัญหาเลย
ทั้งรถทั้งคน อิๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

godzira®
Sr. Member

« ตอบ #28 เมื่อ: 9 กุมภาพันธ์ 2011, 14:22:04 »

ถ้ามันมีปัญหาเกิดขึ้นจริงและชัดเจนผมคิดว่าช่างของศูนย์ต่างๆคงทำการเคลมให้อยู่แล้ว
ขึ้นอยู่กับการรออะไหล่หรือรออนุมัติเคลมเลยทำให้ล่าช้า ปัญหาต่างๆไม่ได้เกิดทุกคันขออย่าให้มีปัญหาเลย
ทั้งรถทั้งคน อิๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
แหม่ซื้อรถป้ายแดงโครอยากให้มีปัญหาครับเนาะ แล้วผมก็ไม่ได้เป็นคนเจ้าปํญหานะ 06 Laugh แค่ชอบวิเคราะปัญหาเล่นสมองจะได้ไม่ฝ่อ 15 confuse
อัพเดทเมื่อบ่ายนี้ศูนยโทรแจ้งว่าของที่เคลมมาแล้วนัดเปลี่ยนพรุ่งนี้ครับ 07 Hi
Cloud
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 2

« ตอบ #29 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2011, 01:58:26 »

อัพเดทเช่นกันครับ ไปเคลม ลิ้นปีกผีเสื้อมาแล้ว แต่ว่า... ไม่หาย ครับ :(

รอทางศูนย์บริการทำเรื่องเพิ่มเติมอีกครั้งครับ เสียใจจริงๆ ไม่รู้ทำยังไงถึงจะแก้ได้
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 12   ขึ้นบน
พิมพ์