ThaiMARCH.comAOT
25 สิงหาคม 2019, 18:31:33 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
NV YANGYONT
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
PP Maga Auto
Leo Oil
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: DIY ไฟส่องเท้าง่ายๆไม่ต้องรื้อใดๆ (แค่ถอดโคมไฟเก๋งนิดเดียว สาวๆ ยังทำได้เลย)มาดู  (อ่าน 74971 ครั้ง)
coke65
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 15

« ตอบ #90 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2011, 01:44:50 »

โอ้โฮ เก่งๆกันทั้งนั้นเลย เอ.... ผมจะทำได้ไหมเนี่ย
Hamonika
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 8

« ตอบ #91 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2011, 22:01:13 »

โอ้โฮ เก่งๆกันทั้งนั้นเลย เอ.... ผมจะทำได้ไหมเนี่ย
ทำได้ครับ ศึกษาวิธีการในกระทู้นี้ให้ละเอียด แล้วค่อยๆทำไปครับ ผมก็ศึกษาอยู่พักหนึ่งจึงทำได้ครับ
ลองดูครับ  07 Hi
cee2007
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 0

« ตอบ #92 เมื่อ: 9 มกราคม 2012, 11:28:28 »

ผมเดินสายไฟชุดนี้เพิ่ม ไปด้านหลังเพื่อจะต่อเป้นไฟสัมภาระ

แต่มีปัญหาที่ว่า ผมเปิดประตูสัมภาระแล้วไฟสัมภาระไม่ติดแต่เปิดประตูทั้ง 4  มันติด

แต่ไฟส่องเท้า ติดปรกติ

ผมทำผิดขั้นใหนไปเปล่าครับ

สายไฟ + - ผมเดินจากไฟหรี่ หมด เลยครับ

horz.jpg[/img][/url]
NewtonX
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 2

« ตอบ #93 เมื่อ: 10 มกราคม 2012, 01:59:52 »

ผมเดินสายไฟชุดนี้เพิ่ม ไปด้านหลังเพื่อจะต่อเป้นไฟสัมภาระ

แต่มีปัญหาที่ว่า ผมเปิดประตูสัมภาระแล้วไฟสัมภาระไม่ติดแต่เปิดประตูทั้ง 4  มันติด

แต่ไฟส่องเท้า ติดปรกติ

ผมทำผิดขั้นใหนไปเปล่าครับ

สายไฟ + - ผมเดินจากไฟหรี่ หมด เลยครับ
คงต้องไปกระทู้นี้ น่าจะตรงกับความต้องการกว่านะครับ
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=22397.0
twin
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 2

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #94 เมื่อ: 14 มกราคม 2012, 23:02:27 »

ขอบคุณสำหรับ กระทู้ดี ๆ อย่างนี้ ทำให้ฝันของผมสำเร็จเป็นจริงซักที แล้วก็ติดตอน 3 ทุ่มกว่าๆ ด้วยนะ(ก็มันห้ามใจไม่ให้ทำไม่ได้แว้วว) ซึ่งก็ ไม่ยากเลยครับกับการติดครั้งแรก เพียงแต่ต้องมีความอดทนบ้าง แล้วเดี่ยวพอสำเร็จแล้ว จะยิ่งรู้สึกภูมิในในฝีมือของเราเองครับ ไว้เดี๋ยวโครงการต่อไป จะติดไฟห้องสัมภาระต่อครับ ก็คงทำตาม กระทู้ ของคุณ march_plk ปครับ หลังจากเสร็จแล้ว เดี๋ยวจะอัพรูปทั้งหมดลงไปให้ดูกันครับ
na_drummer
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 8

na_drummer@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #95 เมื่อ: 14 มกราคม 2012, 23:10:52 »

ความรู้ใหม่อีกแล้วครับท่าน ขอบคุณคร้าบ  07 Hi

เคยมั้ย!! ขับเกิน 100 ได้ยินเสียงลมแอบโหยหวน ซะงั้น....(ปัญหาแทงใจดำ คนรักรถ)
Stuffit วัสดุช่วยป้องกันเสียงรบกวนจากเสียงลมเข้ารถยนต์ นำเข้าจากญี่ปุ่น

http://www.thaimarch.com/index.php?topic=30224
http://www.facebook.com/infostuffit
puiza02
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 4

« ตอบ #96 เมื่อ: 16 มกราคม 2012, 01:47:15 »

ผมซื้อแบบแผงเดียวที่มี 24 หลอดมาจะใส่ได้ป่าวเอ่ยกลัวฟิวส์ขาดเหมือนกันนะครับ แล้วกล่องฟิวส์กับตำแหน่งฟิวส์อยู่ตรงไหนเหรอครับเดี๋ยวเผื่อจะหาซื้อสำรองไว้ก่อน
ขอบคุณครับ

น้องถั่วเขียว
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=37684.0
pop_almera
Newbie
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #97 เมื่อ: 17 มกราคม 2012, 11:17:56 »

ขอบคุณมากครับ
prakpoom
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 1

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #98 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 14:37:23 »

ไฟส่องเท้าด้านหลัง แปะที่เบาะหรือป่าวครับ แล้วจะเลื่อนเบาะได้มั้ยครับ สายไฟเก็บยังไงใครทำแล้วบอกทีครับ 02 Inlove

๐เทพมนัสจัง๐
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) -9

« ตอบ #99 เมื่อ: 28 มกราคม 2012, 19:26:07 »

09 Cry  ลองทำดูแล้ว  ทดสอบตอนแรกติด  ไปๆๆมาๆๆไปจิ่มไรไม่รู้  ฟิวขาด 03 Angry  งานเข้าเลยต้องวิ่ง  16 Run

ไปเปลี่ยนฟิวที่   0   อีก  เฮ้ยนะ ...กรรรมจริงๆๆ
chilchil_nut
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) 36

« ตอบ #100 เมื่อ: 29 มกราคม 2012, 21:27:29 »

เยี่ยมเลย 04 Kiss 04 Kiss 04 Kiss

ถาม::ทำไม ? ต้องแต่งรถด้วย...เปลืองก็เปลือง...ขับก็ยาก...นั่งก็ลำบาก
ตอบ:: ก็กูชอบงะ
coke65
Sr. Member

« ตอบ #101 เมื่อ: 30 มีนาคม 2012, 17:19:49 »

มีประโยชน์ครับ  ผมซื้ออุปกรณืมาครบแล้ว สงกรานต์นี้ลุย  เอ....... แล้วถ้ามันเกิดฟิวส์ขาด จะทำไงสงกรานต์คนหยุดครับ
boy0918
Newbie
*

« ตอบ #102 เมื่อ: 24 เมษายน 2012, 13:33:04 »

อยากถามว่าถ้าจะต่อจากไฟอ่านหนังสือ แต่อยากแยกซ้ายขวาต้องต่อยังไงครับ คือ
เปิดไฟหนังสือขวาไฟส่องเท้าติดขวา
เปิดไฟหนังสือซ้ายไฟส่องเท้าติดซ้าย
Man L
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 12

« ตอบ #103 เมื่อ: 27 เมษายน 2012, 15:08:18 »

อยากถามว่าถ้าจะต่อจากไฟอ่านหนังสือ แต่อยากแยกซ้ายขวาต้องต่อยังไงครับ คือ
เปิดไฟหนังสือขวาไฟส่องเท้าติดขวา
เปิดไฟหนังสือซ้ายไฟส่องเท้าติดซ้าย

สำหรับของผมถอดมาบัดกรีสายไฟใส่เลย เพราะถ้าลงมือทำโดยไม่ถอดสายปลั๊กออกมีโอกาสเป็นได้มากที่ขั้วไฟจะลัดวงจรทำให้ฟิวส์ขาด ยิ่งทำแบบปลอกสายไฟแล้วเอามาพันตามขั้ว ช่วงที่เราสอดสายพันนั่นแหละที่ทำให้ลัดวงจรฟิวส์ขาด เพราะไฟตรงจุดนี้มีตลอด ทั้ง บวก และ ลบ ระวังกันให้ดีนะครับ ถ้าจะให้ดีปลอดภัยถอดสายมาทำดีกว่า เดินสายไฟและติดตั้งเสร็จค่อยเสียบสายปลั๊กไฟเข้า แล้วทดสอบดูการทำงานค่อยประกอบเข้าเหมือนเดิม

เปิดปิดไฟส่องเท้าตามไฟส่องแผนที่แต่ละข้าง อันนี้แนวทางของผมเองนะ ก็เพียงแค่ต่อสายไฟคร่อมที่ขั้วหลอดทั้งสองเลยครับ ซ้ายและขวา จะติดตามที่เราปิดเปิดสวิทช์ไฟส่องแผนที่ และ ปิดเปิดประตูด้วย พูดง่ายๆไฟเก๋งติดยังไงไฟส่องเท้าก็ติดเหมือนกัน ตามรูปของผมใช้สายไฟยาว 10 เมตร นำปลายสายทั้งสองด้านมาบัดกรีเข้ากับขั้วไฟส่องแผนที่ สีแดง คือ ไฟบวก สีดำ คือ ไฟลบ(กราวน์ด) จากนั้นก็สอดสายไฟเดินไปตามที่เราต้องการติดตั้งหลอดไฟส่องเท้าทีละข้างเมื่อพอดีก็ตัดสายไฟ จากนั้นก็เดินสายไฟไปอีกด้านพอดีค่อยตัดสายไฟจะทำให้เราเหลือสายไฟอีกเยอะเอาไว้ทำไฟส่องห้องสำภาระด้านหลังได้อีก

coke65
Sr. Member

« ตอบ #104 เมื่อ: 27 เมษายน 2012, 17:16:01 »

สำหรับของผมถอดมาบัดกรีสายไฟใส่เลย เพราะถ้าลงมือทำโดยไม่ถอดสายปลั๊กออกมีโอกาสเป็นได้มากที่ขั้วไฟจะลัดวงจรทำให้ฟิวส์ขาด ยิ่งทำแบบปลอกสายไฟแล้วเอามาพันตามขั้ว ช่วงที่เราสอดสายพันนั่นแหละที่ทำให้ลัดวงจรฟิวส์ขาด เพราะไฟตรงจุดนี้มีตลอด ทั้ง บวก และ ลบ ระวังกันให้ดีนะครับ ถ้าจะให้ดีปลอดภัยถอดสายมาทำดีกว่า เดินสายไฟและติดตั้งเสร็จค่อยเสียบสายปลั๊กไฟเข้า แล้วทดสอบดูการทำงานค่อยประกอบเข้าเหมือนเดิม

เปิดปิดไฟส่องเท้าตามไฟส่องแผนที่แต่ละข้าง อันนี้แนวทางของผมเองนะ ก็เพียงแค่ต่อสายไฟคร่อมที่ขั้วหลอดทั้งสองเลยครับ ซ้ายและขวา จะติดตามที่เราปิดเปิดสวิทช์ไฟส่องแผนที่ และ ปิดเปิดประตูด้วย พูดง่ายๆไฟเก๋งติดยังไงไฟส่องเท้าก็ติดเหมือนกัน ตามรูปของผมใช้สายไฟยาว 10 เมตร นำปลายสายทั้งสองด้านมาบัดกรีเข้ากับขั้วไฟส่องแผนที่ สีแดง คือ ไฟบวก สีดำ คือ ไฟลบ(กราวน์ด) จากนั้นก็สอดสายไฟเดินไปตามที่เราต้องการติดตั้งหลอดไฟส่องเท้าทีละข้างเมื่อพอดีก็ตัดสายไฟ จากนั้นก็เดินสายไฟไปอีกด้านพอดีค่อยตัดสายไฟจะทำให้เราเหลือสายไฟอีกเยอะเอาไว้ทำไฟส่องห้องสำภาระด้านหลังได้อีก

รบกวนครับ สอนวิธีถอดขั้วได้ไหมครับ มันยากรึเปล่า แล้วต้องถอดขั้วแบตฯ หรือมีข้อควรระวังยังไงครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8   ขึ้นบน
พิมพ์