ThaiMARCH.comAOT
23 กรกฎาคม 2019, 13:03:44 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
NV YANGYONT
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
PP Maga Auto
Leo Oil
หน้า: [1] 2 3 ... 5   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มาร์ชคันเดียว เที่ยว4ดอย...พร้อมเทคนิคขับขึ้นเขา...โดย เต่าทองคะนองดอย  (อ่าน 39624 ครั้ง)
อนุชา®
Extreme Member

คะแนนชื่นชม (Like) 470

มาร์ชส้มสุดที่รักของครอบครัว

« เมื่อ: 1 มกราคม 2011, 23:35:44 »

มาร์ชคันเดียว เที่ยว4ดอย...

กับชื่อใหม่ นามว่า”เต่าทองคะนองดอย” สมญานามที่แม่ผม และฟอร์ด1.8สีดำ(เจอกันกลางทาง) ตั้งให้...

ทริปนิ้มีเป้าหมายดังนี้
1.   สูงสุดประเทศไทย ดอยอินทนนท์+พระมหาธาตุเจดีย์นภเมทนีดล-นภพลภูมิสิริ
2.   บ่อน้ำพุร้อนผาบ่อง
3.   พระธาตุดอยกองมู
4.   กางเต๊นท์นอน ปางอุ๋ง
5.   กางเต๊นท์นอน ริมน้ำปาย
6.   หอนาฬิกาเชียงราย
7.   วัดพระแก้วเชียงราย
8.   งานเชียงรายดอกไม้งาม
9.   สวนดอกไม้ดอยตุง
10.   วัดร่องขุ่น

พาหนะที่ใช้ก็คือเจ้ามาร์ชส้ม หรือชื่อใหม่ เต่าทองคะนองดอย

ถ่ายตอนกำลังขับขึ้นเขา...

ผู้โดยสารรวมคนขับ เป็นเด็ก2คน(ลูกสาวและลูกชาย) เป็นผู้ใหญ่4คน(ผม แฟนผม แม่ยาย และน้องสะใภ้)
สัมภาระ อาหารและเครื่องนอนสำหรับ6คน กางเต๊นท์นอน4วันสามคืน
ยัดเต็มท้ายรถและพื้นวางเท้าผู้โดนสารแถวหลัง

ออกเดินทางจากพัทยาเวลา1 ทุ่มวันที่ 29 ธันวา ถึงดอยอินทนนท์เช้าวันที่ 30 ธันวา
เก็บภาพความประทับใจและอากาศบนยอดดอยอินทนนท์+พระมหาธาตุเจดีย์นภเมทนีดล-นภพลภูมิสิริ

นี่คือดอยแรกที่ผมทดลองเอาเจ้าเต่าทองขึ้นวัดใจ หลังจากที่เจ้าเต่าทองมันใช้ความเร็ว
ในการเดินทางไกลจากพัทยาสู่ดอยอินทนนท์ ครั้งแรกที่ผมจะพาเจ้าเต่าทองขึ้นเขา
ผมยอมรับเลยว่า ผมไม่เคยขับรถเกียร์ออโต้ขึ้นเขามาก่อนเลยในชีวิต
ผมงัดทุกเทคนิคขึ้นมาใช้ ทั้งใช้งานโหมดสปอร์ด หรือจะใช้เกียร์L
แต่ก็ยังมีอาการอืด(เหมือนจะขึ้นไม่ไหวให้เห็น ผมเริ่มเกิดอาการเซ็งเล็กน้อย
ที่เต่าทองไม่ได้เจ๋งอย่างที่ผมคิด....

พักซักหน่อยก่อน...

แต่แล้วก็ควักเทคนิคสุดท้ายในกระเป๋าที่พ่อผมสอนไว้ ออกมาใช้
ผมเปลี่ยนตำแหน่งเกียร์เป็นD อีกครั้งและไม่ใช้โหมดสปอร์ต
แต่ใช้วิธีกดคันเร่งให้สุด(สุดจริงๆ) รอบเครื่องกระโจนขึ้นมาพร้อมแรงบิดมหาศาล
จาก3000รอบ/นาที ที่ความเร็วแค่20กม./ชม. กระโดดไปทำรอบเครื่องที่4500รอบ/นาที
ที่ความเร็ว 50-60กม./ชม. โอ้พระเจ้า...มาร์ชเรานี่มันสุดยอดจริงๆ ยิ้มออกเลยเรา...

ยอดดอยอินทนนท์แล้วจ้า...

อุณหภูมิ ณ ยอดดอยวันนี้...
แล้วเกียร์L ก็ไว้ใช้ตอนลงเขาอย่างเดียว เพราะรู้เทคนิคขาขึ้นแล้ว...

ผมลงจากดอยอินทนนท์ประมาณ11โมง ลงไปทางแม่แจ่ม ขุนยวม เพื่อขึ้นไปแม่ฮ่องสอน
และเส้นทางนี้ ผมได้เพื่อนร่วมเดินทางเป็นเก๋งฟอร์ด โฟกัส 1.8(ตรวจสอบมาแล้ว)สีดำ
ร่วมเดินทางไปด้วย เพราะเค้าจะไปนอนปางอุ๋งเหมือนกันแต่ไม่รู้ทางและไม่ได้จองเต็นท์ไว้
จึงชวนไปด้วยกันซะเลย แล้วแบ่งเต็นท์ที่ผมจองไว้ให้เค้านอน
ฟอร์ดขับตามแบบห่างๆตลอดทาง จะทันผมก็ตอนแวะพักรถเข้าห้องน้ำ
จนถึงบ่อน้ำพุร้อนผาบ่อง เวลาประมาณ4โมงเย็น อาบน้ำกันที่นี่แหละ เพราะอาบริมบ่อฟรี

ริมบ่อน้ำพุร้อนผาบ่อง...

แต่ถ้าเข้าห้องอาบน้ำก็50บาท เพราะมีน้ำเย็นผสมให้อุ่น (น้ำในบ่อร้อน คนที่อาบไม่ไหวก็โดน50บาท)
แล้วก็เลยได้คุยกันกับคนขับฟอร์ด เค้าบอก มาร์ชนี่โคตรเจ๋งเลยครับ ผมเหยียบตามสุดๆแล้ว
ยังทันแค่ตอนแวะเข้าห้องน้ำเลย และให้ฉายาเจ้าส้มของผมว่า”เต่าทองคะนองดอย”

แหง หละ ผมมีเทคนิคเรียกรอบเครื่องและแรงบิดแล้วนี่ แซงกระจาย
รถหลายรุ่นหัวเสียไล่ตามผมใหญ่ สงสัยไม่อยากแพ้1200 อิอิ....

ออกจากบ่อน้ำพุร้อน ก็วิ่งยาวไปขึ้นไปไหว้พระธาตุดอยกองมู เพื่อเป็นสิริมงคล

ลูกสาวสุดที่รัก...

ดอยนี้จิ๊บๆ ทางไม่ชันและดอยไม่สูง เสร็จแล้วก็ลงมาเดินตลาด ถนนคนเดิน
เพื่อหาซื้อเสบียงไปประทังชีวิตที่ปางอุ๋ง ตรงนี้พลาดนิดนึงครับ
เพราะดูแผนที่ไว้แล้วว่า20กว่ากิโลเมตร แต่เจือกไม่ได้ดูว่าทางโคตรโหด
ทางเข้า แคบ เปลี่ยว มืด และชันมากๆ แต่สำหรับเต่าทอง สบายมาก
แต่คราวนี้ผมค่อยๆไป เพราะต้องรอฟอร์ดด้วย และผมก็ไม่ชำนาญทาง เดี๋ยวหลง
กว่าจะถึงจุดกางเต็นท์ก็ประมาณสองทุ่ม แต่เราจองไว้แล้ว ยังไงก็ไม่มีปัญหา
มีเด็กชาวเขามารับจ้างช่วยขนของ ทำให้จัดการเรื่องสัมภาระได้รวดเร็วมาก
ที่นี่ไม่มีไฟฟ้าใช้ มืดมาก จึงได้มีโอกาสเห็นดาวระยิบระยับเต็มท้องฟ้า
อย่าอยู่ข้างนอกเต็นท์นาน หนาวมากมาย เข้าเต็นท์นอนเลยดีกว่า

ติดตามกันต่อ...ที่นี่
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=15444.msg341674#msg341674
ตามไปเลย...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 กุมภาพันธ์ 2011, 11:15:17 โดย อนุชา® » บันทึกการเข้า

ไม่ได้วิ่งเพื่อทำเวลาดีที่สุด แต่วิ่งเพื่อให้เจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด               เต่าทองทัวร์ ดอยอินทนนท์ ปางอุ๋ง ปาย ดอยตุง
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=5619.0       http://www.thaimarch.com/index.php?topic=15444.0
® Cirno ⑨
สมาชิก VIP
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) -5

สมาคมคนขวางโลก

« ตอบ #1 เมื่อ: 4 มกราคม 2011, 10:08:19 »

มางับเหยื่อรออ่อย   07 Hi

เย็นนี้ค่อยนั่งรถมฃทัวร์กลับกรุงเทพ เย้วๆ คิดถึงบ้าน

สิ้นหวังแล้ว!!! อย่ามาแกล้งรถเล็กสิ

ที่ตรูขับช้าเนี่ย เพราะตรูไม่รีบว้อย ถ้าอยากซิ่งเดี๋ยวก็เหยียบเองแหละน่า ไม่ต้องจี้
KRITTAT

คะแนนชื่นชม (Like) 142

อย่าหลงคำชม อย่าโกรธคำด่า

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: 4 มกราคม 2011, 10:18:08 »

เหอๆ นึกว่ารถของสมาชิกใหม่
ที่แท้ก้อปลาหมึกเต่าทอง ของพี่อนุชา.. 13 Smile

แด่ลูกค้าที่รัก
ขอฝากด้วยนะคับ ชื่อ กฤษฏิ์ทัศน์ เลิศโสภาภรณ์ (จืด)
อยู่นิสสันกรุงไทย สนญ ปากซ. รามอินทรา 20
ยินดีรับจองรถ NISSAN ทุกรุ่น
เน้นบริการด้วยความซื่อสัตย์และจริงใจ
เชิญสอบถามได้ที 099-7974998 และ email mr.krittat_nissan@yahoo.co.th
อนุชา®

« ตอบ #3 เมื่อ: 4 มกราคม 2011, 11:01:46 »

มางับเหยื่อรออ่อย   07 Hi

เย็นนี้ค่อยนั่งรถมฃทัวร์กลับกรุงเทพ เย้วๆ คิดถึงบ้าน
ของจริงมาแล้วจ้า...น้องสาว...กลับมาดูกระทู้แรกใหม่... 07 Hi

ไม่ได้วิ่งเพื่อทำเวลาดีที่สุด แต่วิ่งเพื่อให้เจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด               เต่าทองทัวร์ ดอยอินทนนท์ ปางอุ๋ง ปาย ดอยตุง
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=5619.0       http://www.thaimarch.com/index.php?topic=15444.0
tummit
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) 2

รถมาแว้ว วันที่ 4 พ.ย.53 รอออกรถ 5 ธ.ค.53

« ตอบ #4 เมื่อ: 4 มกราคม 2011, 11:15:31 »

ทุกดอยขึ้นแบบใช้ D เหยียบสุดเหรอครับ ทำไมตอนขึ้นถึงไม่ใช้ L ล่ะครับ
ผมว่าใช้ L กำลังส่งดีกว่า
แต่อยากรู้เหมือนกันว่าควรใช้ไรดี ตอนไหน แต่ใช้ L นำมันซดเห็น ๆ

bomb®
Full Member

คะแนนชื่นชม (Like) 0

แม่กุ้ง น้องแพง พ่อบอม

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #5 เมื่อ: 4 มกราคม 2011, 11:18:53 »

เจ๋งดีอ่ะ ไม่เคยรู้เลยว่ต้องเข้าเกียร์ D เหยียบสุด
ผมไปเขาค้อมาบรรทุก 5 คนของเต็มท้าย ตอนขึ้นเขาไป พระตำหนัก พิพิธพัณฑ์สงคราม สุสานทหาร เข้า L ตลอด มันค่อยๆไป แต่ก็ไปไหวนะ
ไววันหลังต้องลองมั่ง

ว่าแต่ว่าถ้าเข้า L แล้ว กด Sport จะเป็นไงครับไม่กล้าลองผมมือใหม่หัดขับครับ

"น้องมีนากลายส่วนหนึ่งของครอบครัวแล้วครับ"
KRITTAT

คะแนนชื่นชม (Like) 142

อย่าหลงคำชม อย่าโกรธคำด่า

« ตอบ #6 เมื่อ: 4 มกราคม 2011, 11:29:01 »

มาร์ชคันเดียว เที่ยว4ดอย...

กับชื่อใหม่ นามว่า”เต่าทองคะนองดอย” สมญานามที่แม่ผม และฟอร์ด1.8สีดำ(เจอกันกลางทาง) ตั้งให้...

ทริปนิ้มีเป้าหมายดังนี้
1.   สูงสุดประเทศไทย ดอยอินทนนท์+พระมหาธาตุเจดีย์นภเมทนีดล-นภพลภูมิสิริ
2.   บ่อน้ำพุร้อนผาบ่อง
3.   พระธาตุดอยกองมู
4.   กางเต๊นท์นอน ปางอุ๋ง
5.   กางเต๊นท์นอน ริมน้ำปาย
6.   หอนาฬิกาเชียงราย
7.   วัดพระแก้วเชียงราย
8.   งานเชียงรายดอกไม้งาม
9.   สวนดอกไม้ดอยตุง
10.   วัดร่องขุ่น

พาหนะที่ใช้ก็คือเจ้ามาร์ชส้ม หรือชื่อใหม่ เต่าทองคะนองดอย

ถ่ายตอนกำลังขับขึ้นเขา...

ผู้โดยสารรวมคนขับ เป็นเด็ก2คน(ลูกสาวและลูกชาย) เป็นผู้ใหญ่4คน(ผม แฟนผม แม่ยาย และน้องสะใภ้)
สัมภาระ อาหารและเครื่องนอนสำหรับ6คน กางเต๊นท์นอน4วันสามคืน
ยัดเต็มท้ายรถและพื้นวางเท้าผู้โดนสารแถวหลัง

ออกเดินทางจากพัทยาเวลา1 ทุ่มวันที่ 29 ธันวา ถึงดอยอินทนนท์เช้าวันที่ 30 ธันวา
เก็บภาพความประทับใจและอากาศบนยอดดอยอินทนนท์+พระมหาธาตุเจดีย์นภเมทนีดล-นภพลภูมิสิริ

นี่คือดอยแรกที่ผมทดลองเอาเจ้าเต่าทองขึ้นวัดใจ หลังจากที่เจ้าเต่าทองมันใช้ความเร็ว
ในการเดินทางไกลจากพัทยาสู่ดอยอินทนนท์ ครั้งแรกที่ผมจะพาเจ้าเต่าทองขึ้นเขา
ผมยอมรับเลยว่า ผมไม่เคยขับรถเกียร์ออโต้ขึ้นเขามาก่อนเลยในชีวิต
ผมงัดทุกเทคนิคขึ้นมาใช้ ทั้งใช้งานโหมดสปอร์ด หรือจะใช้เกียร์L
แต่ก็ยังมีอาการอืด(เหมือนจะขึ้นไม่ไหวให้เห็น ผมเริ่มเกิดอาการเซ็งเล็กน้อย
ที่เต่าทองไม่ได้เจ๋งอย่างที่ผมคิด....

พักซักหน่อยก่อน...

แต่แล้วก็ควักเทคนิคสุดท้ายในกระเป๋าที่พ่อผมสอนไว้ ออกมาใช้
ผมเปลี่ยนตำแหน่งเกียร์เป็นD อีกครั้งและไม่ใช้โหมดสปอร์ต
แต่ใช้วิธีกดคันเร่งให้สุด(สุดจริงๆ) รอบเครื่องกระโจนขึ้นมาพร้อมแรงบิดมหาศาล
จาก3000รอบ/นาที ที่ความเร็วแค่20กม./ชม. กระโดดไปทำรอบเครื่องที่4500รอบ/นาที
ที่ความเร็ว 50-60กม./ชม. โอ้พระเจ้า...มาร์ชเรานี่มันสุดยอดจริงๆ ยิ้มออกเลยเรา...

ยอดดอยอินทนนท์แล้วจ้า...

อุณหภูมิ ณ ยอดดอยวันนี้...
แล้วเกียร์L ก็ไว้ใช้ตอนลงเขาอย่างเดียว เพราะรู้เทคนิคขาขึ้นแล้ว...

ผมลงจากดอยอินทนนท์ประมาณ11โมง ลงไปทางแม่ริมเพื่อขึ้นไปแม่ฮ่องสอน
และเส้นทางนี้ ผมได้เพื่อนร่วมเดินทางเป็นเก๋งฟอร์ด1.8(น่าจะเป็นESCAPE)สีดำ
ร่วมเดินทางไปด้วย เพราะเค้าจะไปนอนปางอุ๋งเหมือนกันแต่ไม่รู้ทางและไม่ได้จองเต็นท์ไว้
จึงชวนไปด้วยกันซะเลย แล้วแบ่งเต็นท์ที่ผมจองไว้ให้เค้านอน
ฟอร์ดขับตามแบบห่างๆตลอดทาง จะทันผมก็ตอนแวะพักรถเข้าห้องน้ำ
จนถึงบ่อน้ำพุร้อนผาบ่อง เวลาประมาณ4โมงเย็น อาบน้ำกันที่นี่แหละ เพราะอาบริมบ่อฟรี

ริมบ่อน้ำพุร้อนผมบ่อง...

แต่ถ้าเข้าห้องอาบน้ำก็50บาท เพราะมีน้ำเย็นผสมให้อุ่น (น้ำในบ่อร้อน คนที่อาบไม่ไหวก็โดน50บาท)
แล้วก็เลยได้คุยกันกับคนขับฟอร์ด เค้าบอก มาร์ชนี่โคตรเจ๋งเลยครับ ผมเหยียบตามสุดๆแล้ว
ยังทันแค่ตอนแวะเข้าห้องน้ำเลย และให้ฉายาเจ้าส้มของผมว่า”เต่าทองคะนองดอย”

แหงหละ ผมมีเทคนิคเรียกรอบเครื่องและแรงบิดแล้วนี่ แซงกระจาย
รถหลายรุ่นหัวเสียไล่ตามผมใหญ่ สงสัยไม่อยากแพ้1200 อิอิ....

ออกจากบ่อน้ำพุร้อน ก็วิ่งยาวไปขึ้นไปไหว้พระธาตุดอยกองมู เพื่อเป็นสิริมงคล

ลูกสาวสุดที่รัก...

ดอยนี้จิ๊บๆ ทางไม่ชันและดอยไม่สูง เสร็จแล้วก็ลงมาเดินตลาด ถนนคนเดิน
เพื่อหาซื้อเสบียงไปประทังชีวิตที่ปางอุ๋ง ตรงนี้พลาดนิดนึงครับ
เพราะดูแผนที่ไว้แล้วว่า20กว่ากิโลเมตร แต่เจือกไม่ได้ดูว่าทางโคตรโหด
ทางเข้า แคบ เปลี่ยว มืด และชันมากๆ แต่สำหรับเต่าทอง สบายมาก
แต่คราวนี้ผมค่อยๆไป เพราะต้องรอฟอร์ดด้วย และผมก็ไม่ชำนาญทาง เดี๋ยวหลง
กว่าจะถึงจุดกางเต็นท์ก็ประมาณสองทุ่ม แต่เราจองไว้แล้ว ยังไงก็ไม่มีปัญหา
มีเด็กชาวเขามารับจ้างช่วยขนของ ทำให้จัดการเรื่องสัมภาระได้รวดเร็วมาก
ที่นี่ไม่มีไฟฟ้าใช้ มืดมาก จึงได้มีโอกาสเห็นดาวระยิบระยับเต็มท้องฟ้า
อย่าอยู่ข้างนอกเต็นท์นาน หนาวมากมาย เข้าเต็นท์นอนเลยดีกว่า

เดี๋ยวมาติดตามกันต่อ...

นำเทคนิคขึ้นดอย มาเล่าสู่กันฟัง... 
หู.. ตื่นเต้นๆๆ  07 Hi

แด่ลูกค้าที่รัก
ขอฝากด้วยนะคับ ชื่อ กฤษฏิ์ทัศน์ เลิศโสภาภรณ์ (จืด)
อยู่นิสสันกรุงไทย สนญ ปากซ. รามอินทรา 20
ยินดีรับจองรถ NISSAN ทุกรุ่น
เน้นบริการด้วยความซื่อสัตย์และจริงใจ
เชิญสอบถามได้ที 099-7974998 และ email mr.krittat_nissan@yahoo.co.th
อนุชา®

« ตอบ #7 เมื่อ: 4 มกราคม 2011, 12:09:20 »

เจ๋งดีอ่ะ ไม่เคยรู้เลยว่ต้องเข้าเกียร์ D เหยียบสุด
ผมไปเขาค้อมาบรรทุก 5 คนของเต็มท้าย ตอนขึ้นเขาไป พระตำหนัก พิพิธพัณฑ์สงคราม สุสานทหาร เข้า L ตลอด มันค่อยๆไป แต่ก็ไปไหวนะ
ไววันหลังต้องลองมั่ง

ว่าแต่ว่าถ้าเข้า L แล้ว กด Sport จะเป็นไงครับไม่กล้าลองผมมือใหม่หัดขับครับ
ถูกต้องครับ ใช้ L แล้วมันสโลโมชั่น ไม่ทันใจผมครับ เลยต้อง Dแบบเหยียบสุดๆ

และในขณะที่ใช้ตำแหน่งเกียร์ L จะใช้งานโหมด สปอร์ต ไม่ได้ครับ

เอาเทคนิคผมไปลองครับ ขึ้นเขาแบบจี๊ดๆท่ความเร็ว40-60กม.ชม. 07 Hi

TrEE@march®
สมาชิก VIP
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 4 มกราคม 2011, 12:17:04 »

กะลังรอตอนต่อไปอยู่จ้า ฮิ้วๆๆ 07 Hi 07 Hi

------------>   MarCH is EVerYTHinG ~~
อนุชา®

« ตอบ #9 เมื่อ: 4 มกราคม 2011, 12:18:26 »

รุ่งเช้าวันที่31 ธันวา ตื่นนอนกันแต่เช้ามืดเพื่อจะลงไปถ่ายรูป
ซึ่งน่าเสียดายที่เอารถเข้ามาถ่ายรูปด้วยไม่ได้ แต่ก็เอาเหอะ
ถ่ายแต่รูปคนก็พอแล้ว....อากาศดีจริงๆที่นี่ คุ้มค่ากับการเข้ามาเยือนจริงๆ

ตอนถ่ายมืดมาก ไม่รู้ว่าจอดอยู่ริมน้ำแล้ว... ส่วนที่กระจก เด็กดอยจัดให้...

ถ่ายตอนเช้ามืด...สวยจริงๆ...

บรรยากาศยามเช้าที่ริมน้ำปางอุ๋ง...

สายแล้ว...ออกเดินทางต่อดีกว่า เดี๋ยวถึงปายช้า จะหาที่กางเต็นท์ไม่ได้
ว่าแล้ว เจ้าเต่าทองก็เริ่มออกวาดลวดลาย ให้ชาวบ้านได้อิจฉา ในความจิ๋วแต่แจ๋ว

แวะกินข้าวกันซักนิดและได้พักรถด้วย...

แวะอีกทีที่จุดชมวิว ดอยกิ่วลม...

เวลาประมาณ3โมง ก็ถึงริมน้ำปาย ในตัวเมืองปาย รถติดเช่นเคย
นักท่องเที่ยวแห่กันมาเค้าท์ดาวน์ที่ปายกันเยอะมาก....

เราติดต่อที่กางเต๊นท์และได้ที่กางมาสำหรับ3เต๊นท์(ใหญ่)
วันนี้เราได้ลงอาบน้ำในลำน้ำปาย(หนาวมาก)และก็เป็นอีก1ประสบการณ์ที่ไฝ่ฝัน
คืนนี้นอนฟังเสียงน้ำ เสียงเพลง และเสียงพลุ กันยันเช้าเลย
และปายก็ไฟดับอีกเช่นเคย แต่ปีนี้ดับแค่แป๊บเดียวเอง...
ผับที่อยู่ใกล้ๆกัน บรรเลงเพลงให้ได้ฟังกันยันเช้า

ลานจอดรถตรงที่กางเต็นท์ริมน้ำปาย...

ติดตามตอนต่อไป...ที่นี่
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=15444.msg341727#msg341727
ตามไปเลย...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 กุมภาพันธ์ 2011, 11:13:01 โดย อนุชา® » บันทึกการเข้า

wayuwayu
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) 16

« ตอบ #10 เมื่อ: 4 มกราคม 2011, 13:08:37 »

รถดูยาวกว่าปรกติ รึ ว่าอากาศจะหนาว 13 Smile
Biere
Global Moderator
*

คะแนนชื่นชม (Like) 649

ReviewbyBiere.com

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #11 เมื่อ: 4 มกราคม 2011, 13:13:41 »

ได้เคล็ดลับขึ้นเขาแว้ววว เจ๋งเกินตัว

อิจฉาจัง ได้ไปเที่ยวก่อนผมอีก

อนุชา®

« ตอบ #12 เมื่อ: 4 มกราคม 2011, 13:15:38 »

เช้าวันที่ 1มกราคม
เช้านึ้เราออกเดินทางแต่เช้าอีกเช่นเคย เพราะต้องไปไกลถึงเชียงราย
เก็บเต็นท์ ขนของขึ้นรถเสร็จ เจ้าเต่าทองก็ออกวาดลวดลายต่อ
รถติดหน่อยช่วงสะพานประวัติศาสตร์ท่าปาย นักท่องเที่ยวจอดถ่ายรูปกันเยอะ
ออกจากจุดนี้ก็วิ่งยาวเลยครับ...
เส้นทางนี้ผมวิ่งสวนกับมาร์ชเขียวคันนึงซึ่งบีบแตรทักทาย(หรือเปล่า)ผมด้วย
สวนกันในโค้งมองไม่ทันเลยว่ามีสติ๊กเกอร์คลับหรือเปล่า...555
แวะกินข้าวระหว่างทาง เลยเก็บรูปซะหน่อย...

จะลงไปเชียงใหม่แล้วจ้า...

ดูดีๆมีปูอยู่1ตัว(เล็กมาก)...

จากนั้นวิ่งยาวลงมาเชียงใหม่แล้วก็เลี้ยวซ้ายขึ้นเชียงรายต่อ...
กว่าจะถึงเชียงรายก็มืดแล้ว เลยหาที่กางเต็นท์ไม่ทัน

ฟ้าเริ่มมืดแล้ว...ยังไม่ถึงเชียงรายเลย...

คืนนี้นอนโรงแรมคืนนึงก็แล้วกันเนอะ...
ผ่านหอนาฬิกาพอดีเลย ถ่ายรูปซะหน่อย สวยมากจริงๆ

ถ่ายตรงวงเวียนเลยละกัน...

อลังการงานสร้าง ทั้งภาพและเสียง ณ จุดนั้นบอกได้คำเดียว “ขนลุก”
แล้วก็ลงไปเดินเล่นที่ถนนคนเดิน หาไรกินไปเรื่อยเปื่อย
จากนั้นก็กลับเข้าโรงแรม นอนพักเอาแรงซะหน่อย...

ติดตามตอนต่อไป...ที่นี่
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=15444.msg341773#msg341773
ตามไปเลยครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 กุมภาพันธ์ 2011, 11:26:40 โดย อนุชา® » บันทึกการเข้า

blman ®
Sr. Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 4 มกราคม 2011, 13:34:09 »

น่าติดตามมากครับพี่ ดูแล้วสนุกมาก
อนุชา®

« ตอบ #14 เมื่อ: 4 มกราคม 2011, 14:08:36 »

เช้าวันที่ 2มกราคม
เช้านี้ เรากินอาหารเช้าที่โรงแรมเลย
จากนั้นออกเดินทางไปสักการะพระแก้วเชียงราย

ถ่ายรูปสวยๆในวัดซะหน่อย...

ประวัติวัดพระแก้วเชียงราย...

เดินเที่ยวชมภายในวัด...

สักการะพ่อขุนเม็งราย และเที่ยวงาน เชียงรายดอกไม้งาม

ถ่ายจากในงานเชียงรายดอกไม้งาม...

ป้ายงานจัดด้วยดอกไม้สีสวย...

เกือบเที่ยงแล้ว...เดินทางต่อ ไปดอยตุงดีกว่าเดี๋ยวจะเย็นซะก่อน
ออกมาจากงานวิ่งผ่านลานจอดรถของอะไรซักอย่าง เจอมาร์ชลายเดียวกัน6คัน

ที่เดียวมีมาร์ชลายเดียวกันอยู่6คัน ฝั่งนี้มีสามคัน...อีกสามคันอยู่อีกฝั่ง

แวะพักรถและกินข้าวกันที่ทางขึ้นดอยตุง ลูกทั้งสองคนนอนหลับในรถ

ถ่ายเล่นตอนรอข้าว...

นอนหลับในรถ...

ลูกชายนอนด้านหลัง สัมภาระสูงจนนอนได้อย่างที่เห็น...

จากนั้นก็ขึ้นไปเที่ยวดอยตุง ที่นี่ดอกไม้สวยมาก อากาศก็สดชื่น
ต่างจากงานเชียงรายดอกไม้งาม ที่ถูกจัดขึ้นเฉพาะช่วงเทศกาลเท่านั้น

บรรยากาศดีวิวสวย บนดอยตุง

เห็นแล้วสดชื่น...

สองเด็กน้อย...

สามคนแม่ลูก...

เงามาร์ชจากท้ายดีแมกซ์...

ใครในคลับเราหรือเปล่าเนี่ย...

ลงมาจากดอยตุง ที่สุดท้ายที่เราจะแวะเที่ยวคือวัดร่องขุ่น

จะบินแย้ว...

งานของอาจารย์เค้าสวยจริงๆ...

จากนั้นก็แวะกินข้าวแล้ววิ่งยาวกลับพัทยาเลย...

ทริปนี้ใช้เงินเติมน้ำมันไปทั้งหมด 4500บาท กับระยะทาง2500กิโลเมตร
(น้ำมันที่แม่ฮ่องสอน เชียงใหม่ เชียงราย ราคาสูงกว่าบ้านเราพอสมควร)
และกลับถึงระยองแล้วยังเหลือน้ำมันในถังอีก5ขีด...
อัตราการกินน้ำมันเป็นที่น่าพอใจ เพราะมีเส้นทางบนเขาด้วย ทำได้เท่านี้ก็สุดยอดแล้ว

ช่วงล่าง(ที่โหลดโดยการตัดสปริงออกนิ้วครึ่ง)และยางเดิม ไว้ใจได้ดีทีเดียว
สามารถแบกน้ำหนักผู้โดยสาร6คนและสัมภาระเต็มรถ วิ่งสาดโค้งขึ้นเขาได้สบาย
และการที่ผมโหลดรถลงเล็กน้อย ช่วยให้คนในรถมีอาการเมารถน้อยลงอย่างเห็นได้ชัด
เมื่อเทียบกับการเอาดีแมกซ์ไปเมื่อปีที่แล้ว...

แน่นอน สัมภาระเยอะมาก ทำให้ต้องเอามาวางตรงที่วางเท้าผู้โดยสารตอนหลัง
จึงเกะกะพอสมควร แต่น้องสะใภ้และแม่ยาย ก็ยังบอกว่า ไม่เมื่อยนะ(หลับกันแทบจะตลอดทาง)

ปิดทริปนี้ด้วยการกลับถึงพัทยาเวลาประมาณ7โมงเช้า โดยสวัสดิภาพ...

แถมอีกนิด...
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=15444.msg342297#msg342297
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 กุมภาพันธ์ 2011, 11:47:41 โดย อนุชา® » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2 3 ... 5   ขึ้นบน
พิมพ์