ThaiMARCH.comLAMINA
22 ตุลาคม 2014, 02:55:41 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Rocket Sound
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
Nissan Krungthai
AOT Aeropart
viriyah.co.th Ning Auto
MOSUTEN Banner465x100px
PTC GAS PTC GLASS COATING CENTER
Banner 465x100px horse auto mirror
API Accessories TP-Aeropart Banner 225x100px MO AUTO
LOCKTECH Mahajak Audio pasta-racing.com
MC TECH
http://www.clubs9.com/
Energy-Reform
PTC Gas
Second Hand Car by Thongchai
checkinsuranceprice.com

Hot Issue! มีตติ้งใหญ่ 8 พย 14 @สนามพีระ พัทยา!| สั่งซื้อสติกเกอร์คลับ

หน้า: [1] 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ติดเครื่องเสียงเอง มีเสียง "หวีด" รบกวน แก้ไขยังไงครับ  (อ่าน 10438 ครั้ง)
Chok39
Jr. Member
**

คะแนนชื่นชม (Like) 1

"๐"xaJ-xา๑"๐"

tone_39@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010, 21:48:13 »

พี่ๆ ครับ พอดีผมติดเครื่องเสียง แล้วมีเสียงหวีด ตอนสตาร์ทรถ ปิดสวิตส์เพาเวอร์ก็หาย  12 Question 12 Question

แก้ไขยังไงครับ ของที่ติดก็มี เพาเวอร์4Ch ซับ10นิ้ว1คู่ 6นิ้ว1คู่(กลางรถ) และก็ลำโพงเดิม1คู่ (ด้านหน้า) วิทยุเดิม 07 Hi

ใส่ คาปา จะหายมั๊ยครับ พอดีขี้เกียจเดินสายใหม่ หรือ มีวิธีอื่นมั๊ยครับ  15 confuse 15 confuse

อยากฟังเงียบๆเป็นบางครั้งอะครับแหะๆ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ  09 Cry 09 Cry

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ตุลาคม 2010, 21:59:21 โดย Chok39 » บันทึกการเข้า

การรัก และไม่ได้รักตอบ เป็นทุกข์     
แต่สิ่งที่ทุกข์ยิ่งกว่า คือ
การรักใครสักคน
แต่ไม่มีความกล้าพอที่จะบอก

ให้คนคนนั้นรู้ว่าเรารักเค้ามากแค่ไหน
และเราต้องมาเสียใจทีหลัง
wuthkub®
Extreme Member

คะแนนชื่นชม (Like) 18

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010, 22:03:54 »

พี่ๆ ครับ พอดีผมติดเครื่องเสียง แล้วมีเสียงหวีด ตอนสตาร์ทรถ ปิดสวิตส์เพาเวอร์ก็หาย  12 Question 12 Question

แก้ไขยังไงครับ ของที่ติดก็มี เพาเวอร์4Ch ซับ10นิ้ว1คู่ 6นิ้ว1คู่(กลางรถ) และก็ลำโพงเดิม1คู่ (ด้านหน้า) วิทยุเดิม 07 Hi

ใส่ คาปา จะหายมั๊ยครับ พอดีขี้เกียจเดินสายใหม่ หรือ มีวิธีอื่นมั๊ยครับ  15 confuse 15 confuse

อยากฟังเงียบๆเป็นบางครั้งอะครับแหะๆ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ  09 Cry 09 Cry

ใส่คาปาไม่มีทางหายครับ ต้องมีข้อมูลมากกว่านี้ไม่งั้นบอกไม่ถูก เครื่องเสียงยี่ห้ออะไร มีปรีรึป่าว จะบอกวิธีไล่ให้ อิอิ 14 Smile

Chok39
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010, 22:07:34 »

พอดีถอด ออกมาจากรถอีกคันอะครับ ซึ่งตอนใส่คันนั้น ไม่มีเสียงหวีดใดๆเลย

ไม่ได้ใส่ ปรี ครับ กำลังว่าจะใส่อยู่อะครับ แหะๆ ยี่ห้อเครื่องเสียง เด๋วไปดูแปบครับแหะๆใส่อย่างเดียวมิได้ดู

การรัก และไม่ได้รักตอบ เป็นทุกข์     

ให้คนคนนั้นรู้ว่าเรารักเค้ามากแค่ไหน
Chok39
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010, 22:19:00 »

ยี่ห้อ Lasonic

wuthkub®

คะแนนชื่นชม (Like) 18

« ตอบ #4 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2010, 23:36:12 »

อิอิ ผมว่าลองดึงสายสัญญาณออกจากตูดวิทยุก่อนแล้วดูว่าหายไหม ถ้าไม่หายดึงสายสัญญาณออกจากแอมอีกดึงทีละเส้นแล้วลองไปเรื่อย  ถ้าหายก็ลองไล่สายสัญญาณดู ถ้าดึงจนหมดแล้วไม่หายลองหาแอมตัวอื่นมาสลับครับ  มันก็มีเท่านี้วิธีไล่ ได้เรื่องไงมาบอกเดี๋ยวบอกขั้นต่อไปให้ครับ 13 Smile

Kowit E CVT ®
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 0

« ตอบ #5 เมื่อ: 2 พฤศจิกายน 2010, 22:04:54 »

ถ้าติด Amp ด้วยให้ดูเรื่อง Ground ให้ดี บางทีสายGround นั้น มีความต้านทานสูงไป     สังเกตเวลาเปิดวิทยุฟังจะได้ยินเสียงเครื่องหวีดเข้ามา พอเร่งเครื่องจะยิ่งได้ยินมากขึ้น
cm-black
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 9

น้อง Black จอมซน

« ตอบ #6 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2010, 08:52:42 »

ผมใช้วิธีเดินสายสัญญาณขึ้นข้างบนขอบหลังคาด้านฝั่งผู้โดยสารข้างคนขับครับ เดินสายผ่านคอนโซลเลี้ยวขึ้นขอบหลังคาไปเลี้ยวลงด้านหลังโน้นเลยล่ะ (พอดีว่า Power ทั้งสองตัว ผมวางไว้ด้านหลังทั้งหมดครับ) ไม่มีเสียง "หวีด" ให้รำคาญใจเลย เพราะชุดที่ผมใช้นั้นมี Cross over ด้วยซึ่งถ้ามีสัญญาณเสียงแหลมรบกวนติดมาละก้อ ก็จะถูกขยายออก ทวิตเตอร์ไปด้วยแน่ ๆ
ลองวิธีผมดูละกันนะครับ เผื่อจะช่วยให้ดีขึ้นได้
อนุชา®

คะแนนชื่นชม (Like) 470

มาร์ชส้มสุดที่รักของครอบครัว

« ตอบ #7 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2010, 10:00:58 »

ผมแนะนำการทำ LEVEL MATCHING (ด้วยตัวเองครับ)...ไม่เสียเงินซักบาท
ลองทำตามวิธีผมนะครับ (ในกรณีไม่มีปรีแอมป์)
1. เบา GAIN หรือ VOL ที่พาวเวอร์แอมป์ ก่อนนะครับ เบาให้สุดเลย...
2. ลองไปเร่งเสียงที่ฟร้อนท์ดู ว่ามีถึงเท่าไหร่ แล้วเร่งไว้ซัก 4ใน5 (สมมุติว่ามีถึง50 ก็เร่งซัก35-40)
3. ไปเร่ง GAIN หรือ VOL ที่พาวเวอร์แอมป์ เอาให้เสียงเพลง ดังกว่าที่คุณฟังเพลงตามปกติซักเล็กน้อย
4. เบาเสียงที่ฟร้อนท์ลงให้เท่ากับการฟังเพลงแบบปกติ...

ทีนี้ลองสังเกตดูครับ ว่ามันยังวี๊ดมั๊ย...
ผมจะรอคำตอบนะครับ...

ไม่ได้วิ่งเพื่อทำเวลาดีที่สุด แต่วิ่งเพื่อให้เจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด               เต่าทองทัวร์ ดอยอินทนนท์ ปางอุ๋ง ปาย ดอยตุง
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=5619.0       http://www.thaimarch.com/index.php?topic=15444.0
Chok39
Jr. Member
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2010, 16:47:39 »

ผมแนะนำการทำ LEVEL MATCHING (ด้วยตัวเองครับ)...ไม่เสียเงินซักบาท
ลองทำตามวิธีผมนะครับ (ในกรณีไม่มีปรีแอมป์)
1. เบา GAIN หรือ VOL ที่พาวเวอร์แอมป์ ก่อนนะครับ เบาให้สุดเลย...
2. ลองไปเร่งเสียงที่ฟร้อนท์ดู ว่ามีถึงเท่าไหร่ แล้วเร่งไว้ซัก 4ใน5 (สมมุติว่ามีถึง50 ก็เร่งซัก35-40)
3. ไปเร่ง GAIN หรือ VOL ที่พาวเวอร์แอมป์ เอาให้เสียงเพลง ดังกว่าที่คุณฟังเพลงตามปกติซักเล็กน้อย
4. เบาเสียงที่ฟร้อนท์ลงให้เท่ากับการฟังเพลงแบบปกติ...

ทีนี้ลองสังเกตดูครับ ว่ามันยังวี๊ดมั๊ย...
ผมจะรอคำตอบนะครับ...

เคยทำแล้วครับ คือว่าเวลาไม่เปิดเพลงก็เปนหวีด อยากให้หายหวีดขาดเลยแหะๆ

yaimark
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2010, 17:27:03 »

ยังงัยก็ต้องเช็คกราวด์ครับ
ตอนติดพาวเวอร์แอมป์ ยึดด้วยสกรูเกลียว ปลายมันไปแตะตัวถังรถหรือเปล่าครับ
ปลายสายมีไปแตะตัวถังรถ หรือโครงลำโพง หรือโครงพาวเวอร์หรือเปล่า
ไม่น่าจะหนีเรื่องประมาณนี้ครับ
Blackdark
Newbie
*

คะแนนชื่นชม (Like) 0

« ตอบ #10 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2010, 00:57:12 »

ถ้า ถอดสาย RCA ที่เครื่องเล่นแล้ว เสียงวิดหาย เป็นที่เครื่องเล่นครับ ผมแก้มา 2 วัน ซื้อใหม่  เครื่องเล่น หายสนิท555+

ถ้าลงกราวดี เปิด Volume ที่แอมปฺ ให้สูดเสียง รบกวนไม่มีเลยครับ รับรอง 
MICRA"s Shop ®

คะแนนชื่นชม (Like) 72

แล้วมันจะผ่านไปด้วยดี

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #11 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2010, 01:37:45 »

ถ้ามั่นใจว่า เช็คระบบ เรียบร้อยดีหมดแล้ว
สุดท้ายก็คง หนีไม่พ้น โช้ค หรีอตัวกันกวน
จะมีตั้งแต่รุ่นเก่าๆ เป็นคล้ายแท่งธูปจีนใหญ่ๆ
ต่อมาก็จะเป็น หม้อแปลง เป็นลูกๆ เปลีอยๆ
แต่ที่ผมใส่ จะเป็นกล่องพลาสติกเหลี่ยมๆ เล็กๆ
ใช้ตัดสัญญาณ RCA ให้ ผ่าน เข้า และออก
ถ้าเป็น 4 CH ก็ให้ลองเช็คดูว่าเป็นหน้า หรีอหลัง
ของผม หวีดหมด ใส่ทั้งหมด 2 ตัว หายสนิท

แต่ใช้กรณี หาสาเหตุไม่ได้แล้ว เท่านั้นนะครับ
เพราะตัวที่ว่านี้ มันจะทำให้สัญญาณ อ่อนลง
ซึ่งถ้า ไม่ใส่ได้ สัญญาณแรงกว่า เสียงจะดีกว่า

ballcity

คะแนนชื่นชม (Like) 17

ball_supawat@hotmail.com
« ตอบ #12 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2010, 07:52:48 »

แนะำนำแบบนี้ครับ เดินสาย Ground จากไดร์สตาร์ทไปที่ตัวถับรถ (จุดไหนก็ได้ขอให้เป็นเหล็ก)

ตามชมน้อง Mini No.9459 ตัวเขียวๆ ได้ที่นี่
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=7669.0
อนุชา®

คะแนนชื่นชม (Like) 470

มาร์ชส้มสุดที่รักของครอบครัว

« ตอบ #13 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2010, 08:50:43 »

เคยทำแล้วครับ คือว่าเวลาไม่เปิดเพลงก็เปนหวีด อยากให้หายหวีดขาดเลยแหะๆ
ถ้าแก้แล้วไม่หายแบบนี้ต้องลองเช็คกราวด์แอมป์และกราวด์ฟร้อนท์แล้วครับ...
เพราะเท่าที่ผมลองมา ฟร้อนท์ เคนวูด โซนี่ ไพโอเนียร์ เจวีซี ซูเล็กซ์ 5ยี่ห้อนี้ ไม่วี๊ดนะ(หลังจากเลเวลแมชท์ชิ่ง)

ไม่ได้วิ่งเพื่อทำเวลาดีที่สุด แต่วิ่งเพื่อให้เจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด               เต่าทองทัวร์ ดอยอินทนนท์ ปางอุ๋ง ปาย ดอยตุง
http://www.thaimarch.com/index.php?topic=5619.0       http://www.thaimarch.com/index.php?topic=15444.0
Dek Prade ®

คะแนนชื่นชม (Like) 289

« ตอบ #14 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2010, 09:00:46 »

ผมเคยเจอครั้งนึง กับรถกะบะคันเก่า

เสียงหวีดตามรอบเครื่อง

ช่างวิทยุสันนิษฐานว่า
1. พาวเวอร์แอมป์ คงไม่100%  ต้องลองเปลี่ยน
2.ไฟเครื่องเสียงอาจจะกินมากเกินขนาดแบตฯ  ต้องลองเพิ่มขนาดแบต

เลยตัดสินใจ เลือกข้อ 3.  คือ ตัดพาวเวอร์แอมป์ ออกไป

เอ๊อออ  หายวุ้ย  ประหยัดเงินไปเยอะเลย  13 Smile

1กดลงมาจนสุด ค้างไว้ 5 วิ
2กด ขึ้นไป ตรงกลาง ปล่อยไว้แป๊บ!!!
3กดขึ้นไปสุด ค้างไว้ นานๆ ซัก 5วิ ขึ้นไป..
ราคาอะไหล่ - http://www.nissan.co.th/owning/parts-price-comparison/March.aspx

...
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
พิมพ์