Nissan Krungthai
AOT Aeropart
MARCH NAVI Ning Auto
PTC GAS PTC GLASS COATING CENTER
MOSUTEN horse auto mirror
Banner 465x100 px Banner 465x100px
API Accessories TP-Aeropart Banner 225x100px MO AUTO
LOCKTECH Mahajak Audio pasta-racing.com
MC TECH
http://www.clubs9.com/
SK2 Motor Sport
Energy-Reform
PTC Gas
Second Hand Car by Thongchai

Hot Issue! มีตติ้งใหญ่ 8 พย 14 @สนามพีระ พัทยา!| สั่งซื้อสติกเกอร์คลับ

สงสัยเรื่องเกียร์ครับ

(1/3) > >>

Owen®:
พอดีสงสัยเรื่องเกียร์นิดหน่อยครับ พอดีเพื่อนที่ถอยรถออกมาเป็นยี่ห้อหนึ่งครับบอกว่าที่ถอยคันนี้มาเพราะเกียร์เป็นแบบ "ขั้นบันได" และก็มีแขวะมาร์ชมานิดนึงว่ามาร์ชเป็นเกียร์เก่า ลูดขึ้นลง เด๋วนี้เขาไม่ใช้กันแล้วรุ่นไหม่ๆต้อง เกียร์"ขั้นบันได"
ผมเลยเกิดความสงสัยคับ ว่าไอ้เกียร์ขั้นบันไดเนี่ยมันคืออะไรว๊าๆๆ แล้วเกียร์มาร์ช CVT ลูดขึ้นลงตรงๆเนี่ยมันเก่าจริงเหรอว๊าๆๆโอยมึน

LoveOndIEt®:
ใช้เกียร์ออโต้ขับจริงๆจะได้โยกเกียร์ซักกี่รอบเชียว  :06 Laugh: :06 Laugh: :06 Laugh:

puo®:
อ้างจาก: Owen™ ที่ 15 กันยายน 2010, 19:50:00

พอดีสงสัยเรื่องเกียร์นิดหน่อยครับ พอดีเพื่อนที่ถอยรถออกมาเป็นยี่ห้อหนึ่งครับบอกว่าที่ถอยคันนี้มาเพราะเกียร์เป็นแบบ "ขั้นบันได" และก็มีแขวะมาร์ชมานิดนึงว่ามาร์ชเป็นเกียร์เก่า ลูดขึ้นลง เด๋วนี้เขาไม่ใช้กันแล้วรุ่นไหม่ๆต้อง เกียร์"ขั้นบันได"
ผมเลยเกิดความสงสัยคับ ว่าไอ้เกียร์ขั้นบันไดเนี่ยมันคืออะไรว๊าๆๆ แล้วเกียร์มาร์ช CVT ลูดขึ้นลงตรงๆเนี่ยมันเก่าจริงเหรอว๊าๆๆโอยมึน

ถ้าจำไม่ผิด รถยี่ห้อหนึ่งที่คุณOwen™ ว่าผมเดาว่าน่าจะเป็นพี่ต้าวีออส  ระบบเกียร์แบบขั้นบันไดก็มีมานานแล้วเช่นกันครับ เท่าที่ผมจำความได้ตอนนี้น่าจะไม่ต่ำกว่า 5ปี ล่วงมาแล้ว  ระบบเกียร์ของน้องมาร์ช เป็นเกียร์ที่ถูกพัฒนามาใหม่ล่าสุดที่ช่วยให้ประหยัดน้ำมันและมีประสิทธิภาพมากที่สุดในตอนนี้ก็ว่าได้  ส่วนในเรื่องขอใช้คำว่าทันสมัยแล้วกันเพราะหาข้อมูลมาโต้แย้งไม่เจอ(หานานมากยังหาไม่เจอ)   ในเรื่องความทันสมัยก็จะเป็นรองก็แต่เกียร์พาวเวอร์ชิฟของเฟียสต้าเขา ขนาดเกียร์ของน้อง2  ยังเป็นรองเกียร์ของน้องมาร์ชเลยครับ  แล้วคิดดูว่าเกียร์แบบขั้นบันไดนั้นจะทันสมัยตรงไหน  :06 Laugh: (แขวะคนที่พูดครับ)  (แต่เฟียสต้าพาวเวอร์ชิฟ ราคาตัวท๊อปของน้องมาร์ชยังซื้อไม่ได้เลยครับเลือกเอา  ว่ารถคันไหนจะตอบโจทย์การใช้งานของคุณได้มากที่สุด)  ส่วนผมเลือกน้องมาร์ชแล้ว ตอบโจทย์กับการใช้ชีวิต(ไลฟ์สไตล์)ของผมได้มากที่สุดครับ... :07 Hi: :07 Hi:

ขอตัวไปทำงานด่วนก่อนครับ ไฟลนก้นแล้ว...ฟิว.... :04 Kiss:

Biere:
เพื่อนคุณหมายถึงแค่ "รูปร่างภายนอก" ครับ

มาดูเกียร์รถเพื่อนคุณที่เป็นขั้นบันไดกัน

ส่วนเกียร์ March ที่เป็นตรง ๆ ก็แบบนี้

แตกต่างแค่รูปร่างภายนอกเท่านั้น

ข้อดีของขั้นบันได คือ มีเป็น lock ๆ ตำแหน่งเกียร์ไม่ผิดพลาด คล้าย ๆ เกียร์ธรรมดา

แต่....นี่มันเกียร์ auto นะครับ เราไม่ต้องมาปรับเกียร์ขึ้น-ลงตลอด จะพลาดไม่พลาด March มีหน้าจอให้ดูอยู่แล้ว ไม่ต้องก้มไปมอง

แต่สิ่งสำคัญที่สุด นี่แค่รูปร่างภายนอก แต่เทคโนโลยีสิ ต่างกันเลย

เจ้าขั้นบันไดของเพื่อนคุณ เป็น Auto ธรรมดา เทคโนโลยีเก่า

เจ้าขึ้นลงปกติ ของ March เป็น CVT เทคโนโลยีใหม่ ไม่มีการกระตุก ขับนิ่มสบาย ประหยัดน้ำมัน และให้อัตราเร่งได้ทันใจ

บอกเค้าครับ ว่าดูกันที่ "ภายใน" ไม่ใช่ "ภายนอก"

®nongnoom®:
เฮ้อ เกียร์ขั้นบันได  :06 Laugh: :06 Laugh: :06 Laugh:

มันคือการป้องกันการเข้าเกียร์ หรือเกียร์มันเลื่อผิดตำแหน่งแบบไม่เจตนา เท่านั้น เจ้าเกียร์ขั้นบันไดนะ

แต่หากบอกว่า เป็น เกียร์ที่ ปรับระดับการเข้าเกียร์ได้ แบบ ฮอนด้า 7 เกียยร์ บังคับด้วยมือ หรือที่เหมือนใน แลนเซอร์ EX หรือที่เหมือน มาสด้า 3 ก็ว่าไปอย่าง

จะบอกให้ว่า มาร์ช รถเล็กๆๆๆ ยังเอา CVT มาใช้ เจ้า อัลติส เพิ่งเอามาใช้ รถคนละระดับเลย ใครกันแน่ ทันสมัย  :13 Smile:

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Banner Ad 728x90px

ฟิล์มกรองแสงติดรถยนต์

โปรโมชั่น Motor Expo ราคารถ ISUZU - อีซูซุ ราคารถ TOYOTA - โตโยต้า ราคารถ Honda - ฮอนด้า ราคารถ NISSAN - นิสสัน

ThaiMARCH.COM - Nissan March Club (Thailand) คำแนะนำ หรือต้องการจองพื้นที่โฆษณา ติดต่อที่ ThaiMarchClub@yahoo.com

เครือข่าย Web Network | ThaiMARCH | ThaiAlmeraClub | ThaiCIAZ | ThaiCelerioClub | ThaiFREED | ThaiErtigaClub | SuzukiSwiftClub |