ThaiMARCH.comLAMINA
18 กันยายน 2014, 02:34:20 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Rocket Sound
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
Nissan Krungthai
AOT Aeropart
MARCH NAVI Ning Auto
PTC GAS PTC GLASS COATING CENTER
MOSUTEN horse auto mirror
Banner 465x100 px Banner 465x100px
API Accessories TP-Aeropart Banner 225x100px MO AUTO
LOCKTECH Mahajak Audio pasta-racing.com
MC TECH
http://www.clubs9.com/
SK2 Motor Sport
Energy-Reform
PTC Gas
Second Hand Car by Thongchai

Hot Issue! รับรองกรรมการคลับฯ รุ่นที่ 3 (2557-59)| สั่งซื้อสติกเกอร์คลับ

หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การซื้อแคชเชียร์เช็ค  (อ่าน 45781 ครั้ง)
^ObaMarch^
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 0

No.2956

« เมื่อ: 9 กันยายน 2010, 14:56:49 »

ใครที่เคยซื้อแคชเชียร์เช็คสอนหน่อยครับว่าทำยังไงมั่ง พุ่งนี้จะไปรับรถแล้ว
ซื้อได้ตลอดเวลาหรือต้องก่อนบ่ายโมงคับ

uano-®
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 9 กันยายน 2010, 15:02:44 »

ซื้อได้ตลอดก่อนธนาคารปิดครับ
บอกเคาท์เตอร์ว่ามาซื้อแคชเชียร์เช็คเขาจะมีแบบฟอร์มมาให้กรอบครับ
(ระวังเรื่อง ชื่อที่สั่งจ่ายดีๆนะครับ)
มีค่าธรรมเนียมนิดหน่อย จำไม่ได้แล้วว่าเท่าไรครับ
 07 Hi 07 Hi 07 Hi
★มู๋ดำ®™
Extreme Member

คะแนนชื่นชม (Like) 1

เพราะผมไม่ใช่..พระเอก

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2 เมื่อ: 9 กันยายน 2010, 15:03:12 »

ใบล่ะ 20  07 Hi

^ObaMarch^
Sr. Member

No.2956

« ตอบ #3 เมื่อ: 9 กันยายน 2010, 15:04:28 »

ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนคร้าบ

auZa ® ™
สมาชิก VIP

คะแนนชื่นชม (Like) 4

ข้าวหอม...ฉึก ฉึก

« ตอบ #4 เมื่อ: 9 กันยายน 2010, 15:07:50 »

ว่าจะจ่ายเป็นแคชเชียร์เช็คเหมือนกัน

แต่มะค่อยรู้เรื่องว่าจะยังงัย  13 Smile

รีวิวของข้าวหอม :: http://www.thaimarch.com/index.php?topic=23221

"ขับประหยัด ปลอดภัย เป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อม ไปกับไทยมาร์ชคลับ"
terngู^_^™®
สมาชิก VIP
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) 8

www.terng.com

terng@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: 9 กันยายน 2010, 15:38:27 »

ไปถึงธนาคาร ส่วนใหญ่มักจะมีใบให้กรอก (เหมือนใบฝาก-ถอน) จะเขียนประมาณว่า ใบสั่งซื้อเช็คธนาคาร อะไรทำนองนี้นครับ

ไปถึงก็กรอกไปเหมือนถอนเงิน

แต่จะมีช่องให้ระบุผู้สั่งจ่าย ให้ สั่งจ่ายเป็นชื่อบริษัท โดยส่วนใหญ่ ดูชื่อบริษัทเต็ม ๆ จากนามบัตรเซลล์ก็ได้ครับ
ชื่อบริษัท เขียนเป็นภาษาไทย ชัวร์สุด

ระบุจำนวนเงิน

หลาย ๆ ธนาคารจะถามว่าจะให้หักเงินค่าธรรมเนียมราว 20 บาทจากที่ไหน เช่น เงินสด หรือ จะหักจากบัญชีไปด้วยเลย

จากนั้นไม่เกิน 5 นาที รอรับแคชเชียร์เช็ค ที่ถูกต้องจะต้องมีลายเซ็น ผจก. ธนาคาร ด้วยนะครับ

แล้วก็เดินตัวเบาออกจากธนาคาร รอไว้จ่ายเซลล์ได้เลยคร้าบ
auZa ® ™
สมาชิก VIP

คะแนนชื่นชม (Like) 4

ข้าวหอม...ฉึก ฉึก

« ตอบ #6 เมื่อ: 9 กันยายน 2010, 15:40:06 »

ไปถึงธนาคาร ส่วนใหญ่มักจะมีใบให้กรอก (เหมือนใบฝาก-ถอน) จะเขียนประมาณว่า ใบสั่งซื้อเช็คธนาคาร อะไรทำนองนี้นครับ

ไปถึงก็กรอกไปเหมือนถอนเงิน

แต่จะมีช่องให้ระบุผู้สั่งจ่าย ให้ สั่งจ่ายเป็นชื่อบริษัท โดยส่วนใหญ่ ดูชื่อบริษัทเต็ม ๆ จากนามบัตรเซลล์ก็ได้ครับ
ชื่อบริษัท เขียนเป็นภาษาไทย ชัวร์สุด

ระบุจำนวนเงิน

หลาย ๆ ธนาคารจะถามว่าจะให้หักเงินค่าธรรมเนียมราว 20 บาทจากที่ไหน เช่น เงินสด หรือ จะหักจากบัญชีไปด้วยเลย

จากนั้นไม่เกิน 5 นาที รอรับแคชเชียร์เช็ค ที่ถูกต้องจะต้องมีลายเซ็น ผจก. ธนาคาร ด้วยนะครับ

แล้วก็เดินตัวเบาออกจากธนาคาร รอไว้จ่ายเซลล์ได้เลยคร้าบ

ขอบคุณค่าาาา แอบมาเก็บข้อมูล

รีวิวของข้าวหอม :: http://www.thaimarch.com/index.php?topic=23221

"ขับประหยัด ปลอดภัย เป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อม ไปกับไทยมาร์ชคลับ"
kikgallery
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 9 กันยายน 2010, 16:36:50 »

แล้ว เค้าจะถามด้วยว่า จะให้ตี A/C PAYEE (account payee) ด้วยรึป่าว

ก็คือให้ระบุว่าเข้าบัญชีของผู้รับเท่านั้น อันนี้ต้องตกลงกับเซลส์นะว่าต้องตีด้วยรึป่าว

แต่ถ้าไม่รู้แล้วไปตีมาแล้วปรากฎว่าผู้รับไม่มีบัญชี ก็ยุ่งตายเลยต้องกลับไปเปลี่ยนใบใหม่ ตกลงกันดีๆ
LoveOndIEt®
Moderator
*

คะแนนชื่นชม (Like) 335

Thaimarch ID : 7777

« ตอบ #8 เมื่อ: 9 กันยายน 2010, 17:41:52 »

ถ้าจำนวนเงินเยอะเค้าจะถามเสมอว่าเอาเงินไปทำอะไร แต่เอาไปซื้อรถก็ระบุชื่อศูนย์ว่าสยามนิสสันฯ เค้าก็คงรู้อยู่แล้ว 07 Hi

parntepvich

คะแนนชื่นชม (Like) -6

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #9 เมื่อ: 9 กันยายน 2010, 18:51:10 »

07 Hi 13 Smile   ขอบคุณครับ...
Nua®r
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) 3

« ตอบ #10 เมื่อ: 9 กันยายน 2010, 19:15:24 »

ขอรู้ด้วยคน   เค จัดปาย
Biere
Global Moderator
*

คะแนนชื่นชม (Like) 644

ThaiNissan.com

« ตอบ #11 เมื่อ: 9 กันยายน 2010, 19:22:36 »

สำหรับแคชเชียร์เช็ค ข้อดี คือมันสามารถระบุคนรับได้ครับ ซึ่งในที่นี้ ต้องระบุเป็นชื่อดีลเลอร์เท่านั้นนะครับ อย่าสั่งจ่ายให้เซลล์

บางธนาคาร ค่าธรรมเนียม 25 บาทครับ

ลูกนัท ®

คะแนนชื่นชม (Like) 5

« ตอบ #12 เมื่อ: 9 กันยายน 2010, 19:27:57 »

มาเก็บข้อมูลค่ะ  04 Kiss
OBAB ®
Newbie
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #13 เมื่อ: 9 กันยายน 2010, 20:19:52 »

ถ้าจะให้ชัวร์ก็ควรให้เซลล์แฟกซ์ชื่อผู้รับเงินมาเลยค่ะ จะได้สะกดไม่ผิดเวลาไปทำเช็ค ค่าธรรมเนียมแต่ละธนาคารก็ไม่เท่ากัน 20 - 25 บาท และก็ควรให้ธนาคารขีดคร่อม A/C PAYEE เลยค่ะเพราะปลอดภัยดีใครขโมยไปเข้าบัญชีไม่ได้ และในเช็คต้องมีลายเซ็นต์พนักงานธนาคาร 2 ท่านนะคะ
น้องเกมส์ ®™
สมาชิก VIP
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) 1

« ตอบ #14 เมื่อ: 9 กันยายน 2010, 21:06:39 »

ของผมเซ็งเลย ส่งสมุดบัญชีให้  bank สาวbanl คนสวยบอกว่า ลายเซ็ญจางไปค่ะ ไม่สามารถหักจากบัญชีค่ะ ให้ติดต่อธนาคารต้นสังกัน เพื่อแก้ลายเซ็นค่ะ แล้วถามว่า
สาวbank : มีบัตร ATM มั้ย
ผม : มีครับ
สาวbank : ช่วยกดมาให้หน่อยได้มั้ยค่ะ ตู้ ATM อยู่ด้านหน้าค่ะ กดได้ที่ละ 20k น่ะค่ะ  12 Question
ผม : (กดกี่รอบว่ะเนี่ย)  06 Laugh 06 Laugh 06 Laugh

ผมก็ไปกดมา 6 รอบ

ผม : น้องช่วยพี่นับหน่อย ขี้เกียจนับ
สาวbank : ได้ค่ะ

ก็รออยู่ไม่นาน

สาวbank : รวมค่ัาธรรมเนียม 20 บาท ด้วยน่ะค่ะ
ผม : อ่าครับ

แล้วก็ได้ แคชเชียร์เช็ค มา 06 Laugh 06 Laugh

หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์