ThaiMARCH.comAOT
23 พฤษภาคม 2019, 10:53:05 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
NV YANGYONT
ข่าว: ขอเชิญสมัครสมาชิกก่อน จึงจะมองเห็นบอร์ดทั้งหมดครับ
การค้นหาขั้นสูง
PP Maga Auto
Leo Oil
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ไปเปลี่ยนเครื่องเสียงมาแล้วไฟหรี่+ไฟท้ายไม่ติดครับ  (อ่าน 10422 ครั้ง)
ae-21
Jr. Member
**

คะแนนชื่นชม (Like) 0

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 4 กันยายน 2010, 22:39:29 »

ใครรู้เรื่องระบบไฟมาร์ชบ้างช่วยด้วยครับ ผมไปเปลี่ยนเครื่องเสียงมาช่างถอดขั้วแบต แล้วไฟถุงลมกระพริบไม่ยอมดับ และไฟหรี่+ไฟท้ายไม่ติดครับ แต่เปิดไฟหน้า ไฟสูงได้ เบรกติดครับ ช่างเครื่องเสียงบอกว่าให้ลองนำรถเข้าศูนย์ที่ศูนย์จะมีเครื่องที่ใช้รีเซ็ทระบบไฟโดยเฉพาะ ไม่ทราบใครเคยมีประสบการณ์บ้างครับ ขอคำแนะนำด้วย
Biere
Global Moderator
Extreme Member
*

คะแนนชื่นชม (Like) 649

ReviewbyBiere.com

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1 เมื่อ: 4 กันยายน 2010, 22:40:49 »

ต้องเข้าศูนย์ครับ

ae-21
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 4 กันยายน 2010, 22:46:44 »

วันนี้(เสาร์)เอาเข้าไปแล้วครับช่างที่ใช้เครื่องนี้เป็นดันลาอีก นัดให้ไปอีกทีวันจันทร์ อยากแน่ใจว่าศูนย์แก้ได้แน่มั้ยอะครับ
เพราะวันอังคารต้องเดินทางไปภูเก็ตแล้ววว ช่างเครื่องเสียงก็ยืนยันไม่ได้ยุ่งกับระบบไฟอื่นนอกจากระบบเครื่องเสียงนะครับ
rat1911
Hero Member

คะแนนชื่นชม (Like) -1

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: 4 กันยายน 2010, 22:52:42 »

น่ากลัวแหะ ถ้าคิดจะเปลี่ยนเครื่องเสียงจะต้องระวังแล้วแบบนี้ เอาใจช่วยครับให้เป็นปกติทันเดินทางนะครับ

โจ้เด้กน้อย@ฉะเชิงเทรา®
Sr. Member

คะแนนชื่นชม (Like) 1

« ตอบ #4 เมื่อ: 4 กันยายน 2010, 22:59:54 »

ใครรู้เรื่องระบบไฟมาร์ชบ้างช่วยด้วยครับ ผมไปเปลี่ยนเครื่องเสียงมาช่างถอดขั้วแบต แล้วไฟถุงลมกระพริบไม่ยอมดับ และไฟหรี่+ไฟท้ายไม่ติดครับ แต่เปิดไฟหน้า ไฟสูงได้ เบรกติดครับ ช่างเครื่องเสียงบอกว่าให้ลองนำรถเข้าศูนย์ที่ศูนย์จะมีเครื่องที่ใช้รีเซ็ทระบบไฟโดยเฉพาะ ไม่ทราบใครเคยมีประสบการณ์บ้างครับ ขอคำแนะนำด้วย
ประเด็นที่ 1 อาจจะเกิดจากการที่ถอดขั้วของแบตเตอรี่ ทำให้กล่อง ecu error อาจต้องรีเซ็ตกล่อง
ประเด็นที่ 2 ช่างเครื่องเสียงอาจทำสายไฟหรี่ช็อต บริเวณหลังเครื่องเสียงก็มีสายไฟหรี่
วิธีแก้ไข ให้ดูที่ฟิวส์ไฟหรี่ก่อน ถ้าไม่ขาดให้เอาเข้าศูนย์เถอะ

ผมมีเครื่องรีเซ็ตกล่อง ecu ว่างๆจะถ่ายรูปมาให้ดู
ae-21
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 4 กันยายน 2010, 23:50:33 »

ขอบคุณครับ ถ้าเป็นอย่างที่คุณโจ้ว่ามาน่าจะแก้ไขไม่ยาก ขออย่าให้ยุ่งยากเลย
korn2738®
Jr. Member
**

คะแนนชื่นชม (Like) 3

« ตอบ #6 เมื่อ: 5 กันยายน 2010, 06:26:45 »

เช็คที่กล่องฟิวส์ด้านหน้า ซิครับฟ้วหน้าจะขาด วันก่อนผมไปติดกุญแจกันขโมยฟิวส์ยังขายเลย วื้อเปลี่ยนแล้วคัรบ
®nongnoom®

คะแนนชื่นชม (Like) 121

« ตอบ #7 เมื่อ: 5 กันยายน 2010, 06:47:33 »

โดยปรกติ การถอดขั้วแบตเตอรี่อย่างเดียวไม่ได้ทำให้ระบบ รวนได้นะครับ อันนี้จากประสบการที่ใช้ กับรถอื่น รวมทั้ง นิสสันที่ผมครอบครองอยู่ การถอดขั้วแบต เป็นการรีเซ็ทด้วยอีกวิธีการหนึ่งด้วย แต่เป็นการรีเซ็ทในส่วนค่าที่ไม่สำคัยต่อระบบ เครื่องยนต์

ผมว่าเค้าทำฟิวส์คุณขาดนะครับ น่าจะมีการลองต่อแบบ หาสายไฟว่า เส้นไหนอย่างไร โดยไม่รู้มากกว่า (คาดการ หรือเดานะ)
เพราะผมเอง ยังไม่รู้เลย ว่าเส้นไหนไฟ เส้นไหนอะไร หากมองแค่สี ต้องมีการวัดด้วย

ยังเชื่อมั่นว่า การถอดแค่ขั้วแบต ไม่ได้ทำให้ระบบ รวนแน่นอน  07 Hi

ร้าน ช.ทวีทรัพย์ อะไหล่ จำหน่ายน้ำมันเครื่อง กรองน้ำมัน กรองแอร์ แบตเตอรี่ รถยนต์

https://www.facebook.com/%
parntepvich

คะแนนชื่นชม (Like) -6

« ตอบ #8 เมื่อ: 6 กันยายน 2010, 06:18:59 »

07 Hi 13 Smile    แวะมาเก็บข้อมูล...ขอบคุณครับ     08 Wait
ae-21
Jr. Member
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 6 กันยายน 2010, 09:11:18 »

ครับขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ เดี๋ยวเที่ยงนี้(จันทร์)จะเอาไปศูนย์ครับเพราะผมก็ไม่รู้ว่าฟิวส์ไฟหรี่มันอันไหนกัน
ขอให้แก้ง่ายๆเถอะครับพรุ่งนี้ต้องเดินทางแล้ว
ae-21
Jr. Member
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 6 กันยายน 2010, 23:01:57 »

เอาเข้าศูนย์มาแล้วครับ ได้ผลว่าฟิวส์ขาดจริงๆครับ!!!  แต่???  เปลี่ยนใหม่แล้วก็ยังขาดอีก ช่างสันนิษฐานว่า
1. ช่างเครื่องเสียงเดินสายลัดวงจรตรงไหนสักแห่งผมติดปรี+พาวเวอร์ด้วยแต่รื้อออกแล้วระบบสายไฟยังทิ้งไว้อยู่ แต่ถอดขั้วบวกจากแบตเตอรี่ออกแล้วนะ (ซึ่งประสานแล้วช่างเครื่องเสียงก็๋บอกว่าไม่ได้ไปดึงไฟจากตรงไหนมาเลย)
2. เป็นที่ระบบไฟหรี่ในตัวเครื่องเล่นวิทยุเดิมๆของมาร์ชเพราะมันจะมีสายไฟหรี่ที่เวลาเราเปิดไฟหรี่แล้วไฟที่เครื่องเสียงจะติดด้วย(ถ้าเป็นแบบนี้ช่างบอกว่าต้องใช้เครื่องเดิมๆติดรถใส่ไปดังเดิม)
ส่วนเรื่องไฟถุงลมกระพริบต้องรีเซ็ทกล่อง ECU แต่เนื่องจากฟิวส์ยังขาดไม่หายเครื่องจึงแจ้ง ERROR รีเซ็ทไม่ได้แถมศูนย์ที่ระนองก็ไม่มีโปรแกรมของมาร์ชต้องใช้ของทิด้าแทน(ใช้กันได้หรอ)
ขอคำแนะนำหน่อยครับว่าจะเอายังไงดีหรือมีใครที่ไปติดเครื่องเสียงแบบ 1din แล้วไม่มีปัญหาอะไรไหมอย่างไรขอเบอร์ร้านที่ติดหน่อยครับเผื่อจะได้ให้ช่างคุยกันว่าต่อสายอย่างไรได้ ขอบคุณครับ
Sr. Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 6 กันยายน 2010, 23:13:36 »

เอาเข้าศูนย์มาแล้วครับ ได้ผลว่าฟิวส์ขาดจริงๆครับ!!!  แต่???  เปลี่ยนใหม่แล้วก็ยังขาดอีก ช่างสันนิษฐานว่า
1. ช่างเครื่องเสียงเดินสายลัดวงจรตรงไหนสักแห่งผมติดปรี+พาวเวอร์ด้วยแต่รื้อออกแล้วระบบสายไฟยังทิ้งไว้อยู่ แต่ถอดขั้วบวกจากแบตเตอรี่ออกแล้วนะ (ซึ่งประสานแล้วช่างเครื่องเสียงก็๋บอกว่าไม่ได้ไปดึงไฟจากตรงไหนมาเลย)
2. เป็นที่ระบบไฟหรี่ในตัวเครื่องเล่นวิทยุเดิมๆของมาร์ชเพราะมันจะมีสายไฟหรี่ที่เวลาเราเปิดไฟหรี่แล้วไฟที่เครื่องเสียงจะติดด้วย(ถ้าเป็นแบบนี้ช่างบอกว่าต้องใช้เครื่องเดิมๆติดรถใส่ไปดังเดิม)
ส่วนเรื่องไฟถุงลมกระพริบต้องรีเซ็ทกล่อง ECU แต่เนื่องจากฟิวส์ยังขาดไม่หายเครื่องจึงแจ้ง ERROR รีเซ็ทไม่ได้แถมศูนย์ที่ระนองก็ไม่มีโปรแกรมของมาร์ชต้องใช้ของทิด้าแทน(ใช้กันได้หรอ)
ขอคำแนะนำหน่อยครับว่าจะเอายังไงดีหรือมีใครที่ไปติดเครื่องเสียงแบบ 1din แล้วไม่มีปัญหาอะไรไหมอย่างไรขอเบอร์ร้านที่ติดหน่อยครับเผื่อจะได้ให้ช่างคุยกันว่าต่อสายอย่างไรได้ ขอบคุณครับ
ถ้าเป็นหวยถูกไปแล้ว
ส่วนเรื่องของโปรแกรม ที่ว่าใช้ของ ทีด้า แทนนั้น งงเลย เรื่องของการรีเซ็ทกล่องเป็นแค่การตั้งค่ากล่องใหม่เฉยๆ
 ไม่ใช่ว่าลบแล้วลงโปรแกรมใหม่
ae-21
Jr. Member
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 6 กันยายน 2010, 23:29:19 »

งงเหมือนกันช่างเล่นอะไรเนี่ย สงสัยพรุ่งนี้ต้องขับไปภูเก็ตทั้งๆที่ไม่มีไฟท้าย เห้อ
Sr. Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 6 กันยายน 2010, 23:37:48 »

งงเหมือนกันช่างเล่นอะไรเนี่ย สงสัยพรุ่งนี้ต้องขับไปภูเก็ตทั้งๆที่ไม่มีไฟท้าย เห้อ
อันตราย มากๆ แนะนำว่าให้รื้อสายไฟวิทยุที่ติดตั้งใหม่ออกให้หมด แล้วเปลี่ยนฟิวส์ใหม่ เพราะว่าผมคิดว่าสายไฟคงช็อตที่หลังวิทยุแน่ๆเลย
LoveOndIEt®
Moderator
*

คะแนนชื่นชม (Like) 338

Thaimarch ID : 7777

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #14 เมื่อ: 7 กันยายน 2010, 00:43:04 »

เข้ามาเก็บข้อมูล ช่างทำไมชุ่ยงี้ละเนี่ย ร้านไหนคะเนี่ย

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
พิมพ์